นั่งบนโซฟาตัวละ 1 ล้าน มันก็จะสบายๆ หน่อย
อยู่คอนโดให้เหมือน ‘โรงแรม 6 ดาว‘ ทำเล ’ทองหล่อ‘ โครงการนี้ไม่โปรโมทว่าถูก เพราะเริ่มต้น 50 ล้านบาท! เหลือแต่ห้อง 3-bedroom แค่ 11 ยูนิต (Penthouse ขายไปแล้ว) แต่ถ้างบพอ ก็คุ้มค่า แค่ชุดครัวก็ 3 ล้านบาทแล้ว!
และนี่คือ ‘Hyde Herritage ทองหล่อ‘ กับห้อง 3-bedroom ‘Elite Collection’ ขนาด 136 ตร.ม.
แล้ว ‘Elite Collection’ เค้าให้อะไรบ้าง?
- The New Premium Kitchen by ZBOM
สําหรับคนรักการทําอาหารคือฟิน! กับชุดครัว Premium Brand จาก ZBOM (ซีบอม) แบรนด์เฟอร์นิเจอร์ระดับโลกที่ออกแบบ มาใน Concept Italian Design เลือกสรรวัสดุหลักที่ใช้เป็น Food Grade ประกอบด้วย Granite mineral matter, Glass and quartz minerals และ Day natural oxide จึงทําให้ชุดครัวนี้มีความเบา และทดทานต่อความร้อน ไม่เป็นรอยขีดข่วนง่าย มาพร้อมฟังก์ชั่นการใช้งาน Wireless charger อีกทั้งทาง ZBOM ยังมีรางวัลการันตี และผ่านมาตรฐานการผลิต
ระดับพรีเมียมที่ปล่อยค่าฟอร์มัลดีไฮด์ "E0" ซึ่งเป็นมาตรฐานขั้นสูงสุดในการทําเฟอร์นิเจอร์ระดับโลก จึงไม่ทําให้เกิดสารก่อ มะเร็ง หรือระบบทางเดินหายใจ เป็นมิตรกับเด็ก ๆ และผู้สูงอายุ รวมถึงเป็นเกรดเดียวกันกับชุดครัวของโรงแรม 5 ดาวอย่าง Ritz-Carlton และ Rosewood Hotels อีกด้วย
- The Premium Upgrade Specification
อัพเกรดชุดเครื่องใช้ไฟฟ้าใหม่ คุณภาพ Premium Brand จาก Küppersbusch แบรนด์เยอรมัน ที่จะช่วยสร้างสีสันในการทําอาหารในแต่วันได้อย่างสนุก และใช้งานได้ง่ายมากขึ้น
ประกอบด้วย
1. ตู้เย็น Built-in แบบ 2 ประตู จํานวน 2 ตู้ เพื่อเพิ่มความจุให้กับพื้นที่สําหรับรังสรรค์อาหาร มาพร้อมระบบแบบ No Frost Fridge ช่วยรักษาอุณภูมิความเย็นให้คงที่สามารถกระจายความเย็นได้อย่างทั่วถึง ทําให้อาหารมีความสดใหม่อยู่เสมอและปลอดกลิ่นไม่พึงประสงค์
2. Hob induction รุ่นใหม่ ระบบปรับอุณภูมิ 10 ระดับ พร้อม Custom stainless steel 100% ช่วยเพิ่มความสวยงามและทนทานต่อการใช้งาน
3. เครื่องล้างจานอัตโนมัติ DISHWASHER ขนาด 60 CM มาพร้อมระบบตั้งเวลาในการล้างได้ล่วงหน้า 24 ชั่วโมง ทําให้ชีวิตสะดวกขึ้นไปอีกระดับ
4. เตาอบ OVEN PYROLYTIC. K-Series ความจุ XXL 70 ลิตรที่รองรับการทํางานถึง 10 ฟังก์ชัน พร้อมด้วยระบบ softclose and open
5. ด้านสุขภัณฑ์ใช้ผลิตภัณฑ์พรีเมี่ยมรุ่นล่าสุดของ TOTO ไม่ว่าจะเป็น Bathtub และ Neorest toilet
- The Premium Fresh Air ในห้องได้ติดตั้ง Bi-ion ระบบไอออนช่วยกําจัดเชื้อโรคในอากาศ จาก SCG Bi-ion ทําให้อากาศภายในห้องบริสุทธิ์ ที่สามารถลดเชื่อไวรัสตระกูลโคโรน่า ได้สูงสุดถึง 99% และสามารถกําจัดฝุ่ นละอองขนาดเล็ก PM2.5 รวมทั้งสารอินทรีย์ระเหยง่าย (VOCs) ได้อย่างต่อเนื่อง 24 ชั่วโมง ซึ่งได้รับรองมาตรฐานความปลอดภัยจากประเทศสหรัฐอเมริกา เพื่อให้ห้อง ’Elite Collection’ เป็นห้องที่สะอาดที่สุด และบริสุทธิ์ เปรียบเสมือนกับได้สูดอากาศบริสุทธิ์ในเทือกเขาแอลป์
‘ZBOM’ คือบริษัทตกแต่งเฟอร์นิเจอร์ระดับโลก ที่ปกติจะถูกใช้งานในโรงแรม 6 ดาว เท่านั้น นี่คือครั้งแรกที่ถูกใช้ใน ’คอนโดมิเนียม’
‘Hyde Herritage ทองหล่อ‘ เปิดตัวห้องตัวอย่างใหม่ (ที่ผมได้นั่งโซฟาตัวละล้านเป็นบุญตูดนั่นแหละ) ห้อง 3-bedroom ที่ตกแต่งโดย ’ZBOM’ ห้องนี้มูลค่า 67 ล้านบาท แต่ถ้าถามผม คุ้ม! เพราะคุณไปจ้าง ‘ZBOM’ เองไม่ได้หรอก!
แต่ถ้าอยากแต่งห้องเอง ก็ซื้อแบบ fully-fitted ได้นะ เริ่มต้น 50 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ