'เอสซี' สุดปัง!! โชว์รายได้ 9 เดือนแรก กวาดยอดไปได้ถึง 15,669 ล้านบาท เติบโต 10% (YoY) เตรียมเปิดโครงการใหม่ 5 โครงการ มูลค่ารวม 8,300 ล้านบาท แนวราบ 4 โครงการ และคอนโด 1 โครงการ มูลค่า 1,600 ล้านบาท!!
เอสซี แอสเสท เผยผลการดำเนินงานรอบ 9 เดือนแรก ปี 2566 บริษัทยังคงรักษาการเติบโตได้อย่างต่อเนื่อง โดยบริษัทมีรายได้จากการดำเนินงาน 15,669 ล้านบาท เติบโต 10% (YoY) สัดส่วนหลักมาจากรายได้จากการขาย 95% และอีก 5% เป็นรายได้จากค่าเช่าและบริการ โดยมีรายได้จากการขาย โครงการแนวราบ 9 เดือน อยู่ที่ 11,857 ล้านบาท และ จากโครงการแนวสูงที่ 2,999 ล้านบาท มีการเติบโตถึง 116% (YoY) ด้วยปัจจัยความสำเร็จมาจากการโอนคอนโดมิเนียม 28Chidlom และ SCOPE Langsuan และ บริษัทมีกำไรสุทธิ 1,631 ล้านบาท
ในขณะที่ยอดขายรวม ทำได้ 20,681 ล้านบาท เป็นสถิติยอดขายรวมสูงสุดของ 9 เดือน เติบโต 20% (YoY) โดยมาจากยอดขายของโครงการแนวราบ 12,941 ล้านบาท และจากโครงการแนวสูง 7,740 ล้านบาท ซึ่งมีการเติบโตถึง 145% (YoY) จากโครงการ COBE รัชดา-พระราม 9 โดยในไตรมาส 3/2566 บริษัทมีรายได้จากการดำเนินงาน 5,533 ล้านบาท โดยเป็นรายได้จากการขายโครงการแนวราบ อยู่ที่ 4,259 ล้านบาท และจากโครงการแนวสูงที่ 976 ล้านบาท และกำไรสุทธิ 503 ล้านบาท คิดเป็น 9.0% ของรายได้ ณ วันที่ 30 กันยายน 2566 บริษัทมีทรัพย์สินรวม 62,765 ล้านบาท และมีหนี้สินรวม 22,473 ล้านบาท และมูลค่าทางบัญชีเท่ากับ 5.26 บาทต่อหุ้น และ มียอดขายรอรับรู้รายได้ (Backlog) 15,866 ล้านบาท แบ่งเป็น แนวราบ 43% และ คอนโด 57%
สำหรับไตรมาสสุดท้ายของปี บริษัทเตรียมเปิดโครงการใหม่ 5 โครงการ มูลค่ารวม 8,300 ล้านบาท แบ่งเป็นแนวราบ 4 โครงการ มูลค่ารวม 6,700 ล้านบาท และคอนโดมิเนียม 1 โครงการ มูลค่า 1,600 ล้านบาท ทำให้ SC จะมีโครงการเพื่อขายรวมทั้งสิ้น 70 โครงการ มูลค่ารวม 66,700 ล้านบาท
ทั้งนี้ ในเดือนพฤศจิกายน 2566 SC พร้อมเปิดแนวราบ 2 โครงการใหม่ ได้แก่
1. โครงการ บางกอก บูเลอวาร์ด ซิกเนเจอร์ รามอินทรา-วัชรพล (Bangkok Boulevard Signature Ramintra-Watcharapol) มูลค่าโครงการ 1,100 ล้านบาท ตั้งอยู่บนที่ดิน กว่า 20 ไร่ พัฒนาเป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น จำนวน 39 ยูนิต บนที่ดินตั้งแต่ 87 ตร.ว.ขึ้นไป มีแบบบ้าน 3 แบบ พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 391-514 ตารางเมตร ราคาเริ่มต้น 20 ล้านบาท
2. โครงการ แกรนด์ บางกอก บูเลอวาร์ด แจ้งวัฒนะ - ราชพฤกษ์ (Grand Bangkok Boulevard Chaengwatthana-Ratchaphruek) ตั้งอยู่บนเนื้อที่กว่า 40 ไร่ พัฒนาเป็นคฤหาสน์หรู 2 ชั้น มีความเป็นส่วนตัวเพียง 64 ยูนิต มูลค่าโครงการ 2,700 ล้านบาท มีบ้านให้เลือก 4 แบบบ้าน รองรับ Automatic Garage พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ ตั้งแต่ 477-647 ตารางเมตร ราคาเริ่มต้น 30 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ