BTS : สำโรง / /
29 Nov 2023 16:34
ปีนี้คอนโดหญิงเสฯ หรือ เสนาดีเวลลอปเมนท์ฯ คึกคักไม่น้อยเลยนะ
เค้าทยอยเปิดตัวโครงการใหม่ๆ มาประดับตลาดอสังหาฯ อยู่เรื่อยๆ ครับ โดยเฉพาะช่วงครึ่งปีหลังนี้
ล่าสุดกับโครงการใหม่ล่าสุด 'เฟล็กซี่ สำโรง-อินเตอร์เชนจ์' (FLEXI Samrong-Interchange) คอนโดใหม่ ใกล้รถไฟฟ้าสถานี Interchange ทั้ง BTS สายสุขุมวิท และ สายสีเหลืองอย่างสถานี สำโรง
ต้องบอกก่อนว่าบริเวณทำเลตรงนี้ ก่อนหน้านี้ทางเสนาฯ เค้าเคยเปิดตัวคอนโด Low Rise อย่าง 'เสนา คิทท์ สําโรง อินเตอร์เชนจ์' มาแล้วด้วยนะ
ทางหญิงเสฯ เค้าส่ง เสนา คิทท์ฯ มาเป็นตัวเปิดเท่านั้น แต่ตัว เฟล็กซี่ฯ เค้าจะเป็นแบรนด์ที่ Segment สูงกว่าตัวเสนา คิทท์ฯ ราคาเลยเริ่มต้นเลยต่างกันขึ้นมานิดหน่อย
ตัวเฟล็กซี่ฯ เค้ามาพร้อมคอนโดแนวสูง ต่างจากเสนา คิทท์ฯ เค้าเป็นคอนโดแบบ Low Rise ที่สูงแค่ 8 ชั้นเท่านั้น แล้วตัวนี้คือคอนเซ็ปต์เค้าบอกว่า POP สุดในย่านสำโรง!
Facilities จัดเต็ม 3 ชั้น : ฟิตเนส, Jogging Track ชั้นดาดฟ้า, สระว่ายน้ำ, ห้องดูหนัง, Co-Working Space, Co-Kitchen & Bar
ก่อนไปดูทำเล ขอพูดถึงรายละเอียดโครงการกันก่อนดีกว่าครับ (ข้อมูลอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้นะ เพราะว่าเค้ายังไม่ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการครับ)
ตัวนี้หญิงเสฯ เค้าทำมาเป็นคอนโดแนวสูงนะ เป็นคอนโด High Rise สูง 37 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 917 ยูนิต เนื้อที่ 3-2-82.41 ไร่
ขนาดห้องเริ่มต้นตั้งแต่ 1 Bedroom 23.50 ตร.ม. - 2 Bedroom 44.50 ตร.ม. มาพร้อมพื้นที่จอดรถประมาณ 50%
ทำเลโครงการบอกเลยว่า Pop สุดๆ เพราะเค้าใกล้รถไฟฟ้าสถานีสำโรงมากๆ ซึ่งสถานีสำโรงเนี้ย ข้อดีคือเค้าเป็นสถานี Interchange เชื่อมต่อระหว่างสายสีเขียว(สุขุมวิท) และ สายสีเหลือง ได้ด้วย
ตัวโครงการนี้สามารถเข้าออกได้ 2 ทาง ถนนสุขุมวิทและเทพารักษ์ 4 ทางเข้าฝั่งสุขุมวิทเค้าอยู่ติดศาลเจ้าครับ พื้นที่ข้างๆ เป็นโกดังรอบๆ โดยระยะทางระหว่างโครงการไปยังสถานีประมาณ 400 ม. เท่านั้น เดินได้สบายๆ
แต่จริงๆ จะบอกว่าติดรถไฟฟ้าก็ไม่กระดากปากนะ เพราะตัวสถานีสำโรงเค้าเป็นสถานีที่ทำ Skywalk ยาวๆ เราสามารถเดินออกจากรถไฟฟ้าเชื่อม Skywalk เดินลงบันไดมาอีกไม่ถึง 20 ก้าวก็ถึงที่ตั้งโครงการฝั่งสุขุมวิทแล้ว
เราสามารถนั่งสายสีเขียวตรงเข้าทองหล่อ เอกมัย หรือสยาม ต่อเดียว แบบไม่ต้องเปลี่ยนเส้นทางเลยนะ
หรือจะเลือกใช้สายสีเหลืองเข้าสู่ลาดพร้าว โชคชัย 4 ก็ถือว่าสบายๆ ครับ
ตัวโครงการบนกับถนนสุขุมวิท(ฝั่งขาออก) ส่วน Sales gallery ของโครงการจะอยู่ฝั่งตรงข้ามที่ตั้งโครงการ อันนี้ทางหญิงเสฯ เค้าเช่าที่ทำสำนักงานขายเฉยๆ ครับ
ตัวสำนักงานขายจะเปิดให้เข้าชมห้องตัวอย่างของจริงครั้งแรก 25-26 พฤศจิกายน 2566 นี้ ซึ่งผมแอบมาไวไปหน่อย อดเข้าไปชมเลย
มาดูในแง่ของการเดินทางกันบ้าง อย่างที่บอกว่าเค้าอยู่บนถนนสุขุมวิทฝั่งขาออก คนใช้รถใช้ถนนสามารถขับรถมุ่งหน้าเข้าปู่เจ้า และปากน้ำสมุทรปราการได้เลยสบายๆ
อ้อ ถ้าเราขับรถออกจากโครงการทางฝั่งถนนเทพารักษ์ 4 สามารถออกถนนเทพารักษ์ และขับเข้าเส้นศรีนครินทร์ ได้อีกเส้นทางหนึ่งด้วยครับ
นอกจากนี้ยังอยู่ใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์ เราสามารถใช้ Skywalk เดินไปอิมพีเรียลสำโรง บิ๊กซี รวมถึงตลาดรอบๆ อาทิ ตลาดเอี่ยมเจริญ , ตลาดสำโรงพลาซ่า
จริงๆ สามารถนั่งสายสีเหลือง ไปคอมมูนิตี้มอลล์ตามเส้นศรีนครินทร์ก็ได้นะครับ อาทิ พาราไดซ์ , ซีคอน , Jas Urban เป็นต้น
เรียกได้ว่าตัวทำเลค่อนข้างตอบโจทย์กลุ่ม REAL DEMAND กับคนที่มองหาคอนโดในราคาน่ารักๆ แต่ยังสามารถเดินทางได้อย่างสะดวกสบาย
จริงๆ ต้องบอกว่ารอบๆ พื้นที่ทำเล 'สำโรง' ณ ตอนนี้ ยังถือว่าเป็นพิกัดที่คอนโดยังขึ้นไม่เยอะมากนะ แต่หลังจากการมาของสายสีเหลืองอย่างสมบูรณ์แบบแล้ว คิดว่าอนาคตหญิงเสฯ คงมีเพื่อนบ้านทยอยมาทักทายหลายโครงการแหละ
แต่ ณ ตอนนี้ถือว่าราคากำลังดีอยู่ในงบประมาณที่น่ารัก ขนาดห้องเริ่มต้นก็ถือว่าไม่เล็กเลยนะ ในราคาเริ่ม 1.69 ลบ.* (ข้อมูล ณ เดือนพฤศจิกายน 2566)
แถมยังมาพร้อม Facilities จัดเต็มถึง 3 ชั้น ให้ชีวิตที่สำโรงมัน Pop ไปอีกขั้น!! ตัวนี้ไม่รู้ว่าเค้าจะขายห้องแบบ Fully Furnished แบบเสนา คิทท์ฯ ตัวก่อนหน้าด้วยหรือเปล่า ถ้าขายแบบ Fully Furnished บอกเลยว่าราคานี้สวยมาก น่าจัดสุดๆ!!
เอาเป็นว่าถ้าเค้าเปิดให้ชมห้องตัวอย่างอย่างเป็นทางการ แล้วถ้าผมได้ข้อมูลเพิ่มเติมเมื่อไหร่เดี๋ยวจะแวะมาอัปเดตกันอีกทีนะครับ!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ