BTS : อุดมสุข / /
30 Nov 2023 16:34เห็นไลน์อัพในส่วนของ upcoming projects ทั้งหมดจากทาง "One Origin" แล้ว ต้องบอกว่า แตกแตนนนน
เพราะไม่รู้ว่ามันจะเยอะอะไรขนาดนั้น โรงแรมใหม่ๆ จากเครือนี้เตรียมขึ้นเพียบเลยครับ เท่าที่เห็นจะเน้นไปทางจังหวัดท่องเที่ยวมากกว่า
แต่ในกรุงเทพฯ เองก็ยังมีขึ้นอยู่นะ และแน่นอนว่าทำเลแต่ละตัวก็ไม่ธรรมดาเลย
เชื่อว่าหลังจากนี้อีกไม่นาน ให้เวลาสักสามหรือสี่ปี "One Origin" น่าจะสามารถสร้างพอร์ต เก็บห้องพักโรงแรมได้เป็นเบอร์ต้นๆ ของบ้านเราแน่นอน
และวันนี้มาพูดกันถึงตัวในโซนสุขุมวิทกันดีกว่าครับ
ความจริงที่เล็งจะเปิดทั้งแน่นอนแล้วและรอดำเนินการน่ะ ในกรุงเทพฯ ก็มีหลายตัวเลยนะ
แต่ที่ค่อนข้างน่าตื่นเต้นคือตัวนี้เลย "ONE ORIGIN SUKHUMVIT 68"
สำหรับคุณพี่ท่านนี้เค้าจับจองพื้นที่บริเวณถนนสุขุมวิท ใกล้รถไฟฟ้าบีทีเอสสถานีอุดมสุข และใกล้โรงพยาบาลกล้วยน้ำไทด้วย
นอกจากนี้ ไม่พูดถึงไม่ได้คือ บ้านใหญ่ออริจิ้นอยู่ที่ "ภิรัช ไบเทค" ไม่ไกลกันนี้เอง
สำหรับรายละเอียดที่ผมทราบมาคือ เป็นโรงแรมและเซอร์วิสอพาร์ทเมนท์ (โครงการมิกซ์ยูส) ที่มีด้วยกันทั้งหมด 37 ชั้น บนที่ดินเกือบ 3 ไร่
พื้นที่ติดถนนสุขุมวิทเลยครับ ตั้งอยู่ปากซอยสุขุมวิท 68 เลย
เห็นว่าคร่าวๆ คือจะมีด้วยกันทั้งหมด 357 keys และด้วยความที่เป็นมิกซ์ยูส ที่นี่เลยจะมีในส่วนของออฟฟิศและรีเทลเข้ามาด้วยครับ
กำหนดก่อสร้างออกมาแล้วคือในช่วงไตรมาส 3/2567 และแพลนจะก่อสร้างเสร็จในช่วงไตรมาส 4/2569 สร้างเสร็จปุ๊บก็สามารถเปิดให้บริการกันได้ในช่วงนั้นทันทีเลย
มันดีตรงที่จุดที่ตั้งใกล้รถไฟฟ้ามาก
ต่อให้ไม่ใช่ตัวสถานีเสียทีเดียว แต่ว่าตรงนั้นมันมีสกายวอล์กเชื่อมเข้าตัวสถานีได้ยาวๆ นะ
แค่อาจจะลำบากหน่อยก็ตรงที่ไม่ใช่บันไดเลื่อนเนอะ ผมก็ไม่รู้ว่าในอนาคตจะมีการก่อสร้างเพิ่มเข้ามาเพื่อให้แขกสะดวกหรือเปล่าเหมือนกัน
นอกจากนี้ยังมีเพื่อนบ้านคือ "IDEO Blucove สุขุมวิท" ด้วย อยู่เยื้องๆ กันเลยแหละ
และขึ้นชื่อว่า “อุดมสุข” มันก็ต้อง “อุดมสมบูรณ์” สิ
เป็นที่รู้กันดีอยู่แล้วล่ะว่าอุดมสุขนี่มันแหล่งของกินชัดๆ มาฝั่งนี้ด้วยความที่โครงการติดถนนอาจไม่ได้พบร้านรวงมากมาย
แต่ลองแวะเข้าซอยใกล้ๆ ไปเถอะ พวกซอยเวลาออกมาจากรถไฟฟ้านั่นแหละ
ของกินล่อตาล่อใจเยอะมากครับ มากจนตะลึง ยิ่งช่วงเย็นๆ ยิ่งคึกคัก
เพราะด้วยความที่พื้นที่ส่วนนี้มันเป็นชุมชนดั้งเดิม คนอยู่อาศัยกันค่อนข้างหนาแน่นแบบนี้มาช้านานแล้ว
ทำให้มีร้านค้า ตลาด ร้านสะดวกซื้อ ตลอดสองข้างทางยาวๆ ไปเลย ซึ่งเอาจริงก็ล้วนมีร้านอร่อยๆ แฝงตัวอยู่เพียบ ผมคิดว่าใช้เวลาในการเสาะหาร้านอร่อยไปได้เรื่อยๆ เลยนะ
ถนนอุดมสุขนี่เป็นถนนที่อุดมสมบูรณ์อยู่แล้ว คอมมูนิตี้มอลอย่าง One Udomsuk ก็อยู่ไม่ไกล หรือถ้าจะไป 101 The Third Place ก็นั่งรถไฟฟ้าไปอีกสถานีเดียวเท่านั้น
นอกจากนี้ยังขับรถออกไปได้หลายเส้นทางมาก
ทั้ง สุขุมวิท ศรีนครินทร์ ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 บางนา-ตราด กระทั่งซอกแซกไปออกอ่อนนุชก็ยังทำได้!! แถมยังใกล้ทางด่วนเฉลิมมหานครอีกด้วยนะ
วินมอไซเองก็มีเป็นระยะ วิ่งไปมาตลอด รถแดงก็มี สามารถโบกได้สบาย แต่คนพักโรงแรมก็คงเรียกพี่แท็กกันทั้งนั้นแหละ ซึ่งก็ไม่จำเป็นต้องกลัวว่าจะหาไม่ได้เลย ข้อดีของความติดถนนก็คือหาง่ายนี่เลย
เอาจริงก็คือแอบรอดูแล้วว่าจะมีโปรเจ็คต์ไหนปังๆ บ้าง เท่าที่ผมเห็นในเครือ One Origin ที่เตรียมเปิดตัวในกรุงเทพฯ นี่น่าสนใจกันทั้งนั้นครับ
นอกจากตัวตรงพญาไทแล้ว ยังมีในโซนสุขุมวิทอีกเยอะเลยนะ
เอาไว้เดี๋ยวผมค่อยๆ เลือกตัวที่น่าสนใจมาบอกเล่ากันอีกที แต่เอาเข้าจริงเท่าที่ดูก็คือ...น่าสนใจทุกตัว!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ