เมื่อวานไปงานเปิดตัว 2 โครงการส่งท้ายปีจาก AP ใครจะคิดว่าคนที่เค้ามีของดี เค้าก็ยังมีดีได้อีกนะ
2 โครงการเป็นโครงการร่วมทุน 1 โครงการคือ RHYTHM เจริญนคร ไอคอนิค ที่ส่วนกลางน่าสนใจมาก เพราะเหมือนยกคลับเฮาส์ 3 ชั้นไปอยู่บนยอดตึก พร้อมสระว่ายน้ำด้วย
ตัวนี้ยังไม่เคาะราคาแน่นอนนะ แต่สืบมาว่าน่าจะเริ่มต้นที่ 159,000 บาท/ตร.ม. เตรียมเปิดตัววันที่ 25-26 พ.ย. นี้แล้ว!
ส่วนอีกโครงการที่ทาง AP ลุยทำเองก็คือ ASPIRE วิภา - วิคตอรี่ มีดีที่ทำเลปังมาก ไม่อึดอัดจอแจ แต่เดินทางเข้าออกเมืองสะดวกสบายหมดเลย
ตัวนี้เคาะราคามาเป็นที่เรียบร้อย ราคาเริ่มต้น 2.79 ล้านบาท หรือประมาณ 89,000 บาท/ตร.ม. เตรียมเปิดตัว 11-12 พ.ย. หรือเสาร์อาทิตย์ที่จะถึงเนี่ยแหละ
ความน่าสนใจคือเค้าเปิด Room Layout ใหม่หมดถึง 18 รูปแบบ ถ้าสังเกตดูคือแปลนห้องที่นี่จะไม่เคยเห็นที่ไหนในโครงการของ AP เลยนะ
แบ่งเป็น 2 รูปแบบหลัก ๆ คือ Simplex ห้องแบบชั้นเดียว 11 แบบ และห้องแบบ Vertiplex ที่เป็นห้อง 2 ชั้นมี Double Volume อีก 7 แบบ
ขณะที่ภาพรวมกลุ่มธุรกิจคอนโดมิเนียมในปีนี้ตั้งเป้ายอดขายสุทธิไว้ที่ 13,000 ล้านบาท ซึ่งเชื่อว่าจะสามารถทำยอดขายได้ตามเป้าที่ตั้งไว้แน่นอนค้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ