ฟินกับละคร “พรหมลิขิต” แล้ว มาอินกันต่อกับ “ตลาดพรหมลิขิต” ที่ ซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ กันได้ เหล่าออเจ้าทั้งหลาย
ต้องบอกว่า ต่อให้ผม ไม่มีคิวไปรีวิวคอนโดศุภาลัย “Supalai Sense ศรีนครินทร์” ที่ยกห้องตัวอย่างมาไว้ที่ห้างเลย ก็คิดที่จะไปชม “ตลาดพรหมลิขิต” อยู่ดี เพราะกำลังอินกับละครเลย
ตอนแรกว่าจะไปถ่ายห้องตัวอย่างก่อน แต่ทางมันผ่านตลาดก่อนพอดี อดใจไม่ไหว 555
คนมาถ่ายรูปกันเยอะมาก ตั้งแต่ห้างเปิด! เลยตัดสินใจ ถ่ายตัวเรือนออกญาวิสูตรสาคร , เรือนแม่พุดตาน ก่อนคนจะเยอะไปกว่านี้ดีกว่า
ต้องบอกว่า ทำออกมาได้ดีกว่าที่คาดเยอะเลยนะ ! มาเดินแล้วให้ฟีลไปเที่ยวตลาดน้ำตจว.ดีจัง
มีการจำลองเรือนของนางเอกในภาคนี้ และเรือนของ พี่หมื่น และการะเกด ด้วย ท่าน้ำของบ้านที่นางเอกชอบเข่าอ่อนก็มี รวมถึงจำลองสถานที่สำคัญต่างๆ เช่น วัดพุทไธศวรรย์ , ตลาดน้ำ , หอกลอง
หลายอย่าง ที่เอามาโชว์ ก็เคยใช้ประกอบฉากการถ่ายละครมาแล้วด้วยนะ คัมภีร์กฤษณะกาลี ยังมีมาโชว์ อยากจะลองแตะดู ก็กลัวจะย้อนเวลา 555
ร้านค้าในงาน ก็ดูแตกต่างจากงานแฟร์ต่างๆ มีขนมไทย อาหารไทย น่ากินมากมาย ระดับมิชลินยังมี! พวกเครื่องประดับ ผ้า สวยๆทั้งนั้น มีให้เช่าชุดกันด้วยนะ
ลองคุยกับพ่อค้าแม่ขายว่าขายดีไหม เขาว่า ขายดีมาก เสาร์อาทิตย์ ขายกันเหนื่อยเชียว ค่าเช่าก็แพงกว่าปกติด้วยเช่นกันนะ ฮิฮิ แต่บวกลบแล้ว คุ้มสุดๆ
ตอนแรกก็คิดว่า งานดีๆแบบนี้ ทำไมจัดแค่ไม่กี่วัน มานั่งนึกๆ อ๋อ น่าจะมีเวียนไปจัดห้างอื่นอีกเป็นแน่แท้ ละครมีกระแสขนาดนี้ เพี้ยง มาจัดแถว IconSiam ด้วยเถอะนะ
ตลาดจะจัดถึงวันที่ 5 พ.ย. นี้เองแล้วหนา รีบมาเยือนกัน
อ๋อ วันที่ 4 พ.ย. จะมี “ท้าวทองกีบม้า” หรือ ซูซี่ มาที่ตลาดด้วยนะ ส่วนวันที่ 5 จะเป็น เกรท และ นุ่น
ปล. ถ้าใครสนใจ คอนโด ซอยตรงข้ามซีคอน ใกล้รถไฟฟ้า ราคาล้านกว่าเท่านั้น ก็แวะเข้าไปชม ห้องตัวอย่างของ “Supalai Sense ศรีนครินทร์” กันได้นะ อยู่ชั้น 3 ฝั่ง Lotus’s จ้า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ