“The Awakening Forestias : The Carnival of Magic”
เป็นครั้งที่ 3 แล้วที่ผมได้มางาน Festival ที่จัดใน “The Forestias”
ยังคงดีงามเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือความอลังการ ที่มากกว่าเดิมทุกครั้ง
ชักเริ่มสงสาร คนที่คิดธีมในงานต่อๆไปแล้วนะ 555 เพราะไม่ซ้ำกันเลย
คุณภรรยาบอก เขาจัดงานเล็กลงรึ ดูแน่นๆนะ
ถ้าเทียบกับงานคริสต์มาสที่ผ่านมา ก็เล็กลงจริงครับ แต่ถ้าเทียบกับ Halloween ปีที่แล้ว พื้นที่เท่าเดิมนะ แต่ซุ้มกิจกรรมเพิ่มขึ้น จัดเต็มมากขึ้น
และที่สำคัญ คนมาร่วมงานเยอะมากกก มากกว่าทุกครั้ง และมีแนวโน้มที่จะมากยิ่งขึ้นไปอีก มันเลยดูแน่นๆ ที่นั่งไม่เพียงพอ
ภายในงาน มีขนมแจกหลายจุด มี popcorn , soft serve ให้กินฟรี + จุดน้ำเย็น ที่มาเติมแบบไม่พร่อง ร้านค้าในงานที่เราต้องควักเป๋า มีแค่ราวๆ 10 ร้านเท่านั้น
ถ้าคิดในแง่ตัวเงินจัดงาน มีร้านค้าแค่นี้ อย่าว่าแต่กำไรเลย ยังไงผู้จัดก็ควักเนื้อแน่นอน และเป็นจำนวนไม่น้อยด้วย
ด้วยความชอบสอดรู้คนอื่น ฮิฮิ สิ่งที่ผมได้ยินการพูดคุยในงานคือ
“โห เธอซื้อคอนโดที่นี่ ดีจัง มีจัดงานแบบนี้ด้วย”
“ใช่ ไม่ใช่แค่ Halloween นะ คริสต์มาส สงกรานต์ ก็มี”
“ดีอ่า อิจฉา”
“เธอก็มาพร้อมกับฉันเหมือนคราวนี้นี่แหละ เดี๋ยวไว้เขาจัด จะชวนอีกนะ”
ผมรู้สึกได้ถึงความ “ภูมิใจ” ของว่าที่ลูกบ้าน และยังมีเสียงแว่วๆ ชมการจัดงานอีกมากมาย ผมถึงมั่นใจว่า คนจะมามากขึ้นเรื่อยๆแน่นอน ลำบากเราละทีนี้
อีกอย่างที่ชอบคือ เด็กแทบทุกคน แต่งตัวแฟนซีกันหมด ล้อไปทางธีมร่วม 90%!! บรรยากาศเลยยิ่งอินเป็นพิเศษ
แม้ในแง่ตัวเงิน อาจต้องควักเนื้อ แต่มันจะเป็นการประชาสัมพันธ์โครงการได้เยี่ยมยอดมากทีเดียว ซึ่งก็จะได้ผลกลับมา ทางหนึ่งทางใดแน่นอน
ร่วมงานฟรี มีขนมแจก มีเพลงสด มีการละเล่น มีกิจกรรม มีรางวัล มีของกิน มีมายากล ขนาดนี้ ยังไง Event หน้า ผมก็คงไม่พลาดแน่นอน ไม่งั้น โดนลูกสาวงอนแย่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ