“ถ้ารู้ว่าโตขึ้นมา ต้องมาขับ Taxi แบบนี้ ตอนเด็กผมคงตั้งใจเรียนน้อยกว่านี้แล้วล่ะ 555”
พี่คนขับ Taxi คนหนึ่ง ได้กล่าวกับผมไว้
โดยปกติ ผมมักจะเดินทางด้วยรถไฟฟ้า จะมีใช้บริการ Taxi บ้าง ในวันที่ “พรหมลิขิต” ให้ผมต้องแยกทางกับ บี ไปคนละงานกัน ฮิฮิ
ด้วยความที่เป็นคนชอบสอดรู้ เอ้ย อยากรู้อยากเห็น จึงได้คุยกับพี่คนขับท่านหนึ่ง
“ปกติ จะรับงานจาก G ยังไงรึครับ”
“ระบบจะสุ่มมาให้กับคนที่ใกล้ที่สุด คะแนนดีที่สุด โดยคนขับจะไม่รู้ว่า คนเรียกไปไหน ต้องกดรับก่อน แล้วถ้ายกเลิก จะเสียคะแนน คะแนนจะส่งผลต่อรายได้”
อ๋อ เลยมีการให้คนเรียก ช่วยปฏิเสธยกเลิกให้นี่เอง
“รายได้ดีไหมครับ? ถ้าเทียบกับช่วงโควิด แล้ว G Taxi กับ Just G/G Car สำหรับคนขับ ต่างกันแค่ไหน”
“เริ่มกลับมาปกติได้สักพักล่ะ เผลอๆจะดีกว่าด้วย”
“เชื่อไหมว่า ถ้ารู้ว่าโตขึ้นมา ต้องมาขับ Taxi แบบนี้ ตอนเด็กผมคงตั้งใจเรียนน้อยกว่านี้แล้วล่ะ 555”
“ผมขับมาเป็นสิบๆปีละ เมื่อก่อน เป็นวิศวกรคอม (จบจากม.รัฐชื่อดังแห่งหนึ่ง) ให้บ.ข้ามชาติแห่งหนึ่ง ก่อนออกได้เงินเดือน 5 หมื่นกว่า”
“โอ้ แล้วทำไมมาขับ Taxi ล่ะ รายได้มันพอกันรึครับ?”
“พี่ลองขับเล่นๆ เล่นไปเล่นมา ก็หลายสิบปีล่ะ 555 รายได้ เยอะกว่าตอนเป็นวิศวกรนะ ต่ำๆ วันหนึ่งก็ได้ 3 พันกว่า 4-5 พัน ก็มีเยอะ รายได้ก็เป็นเหตุผลหนึ่ง แต่ที่ชอบหลักๆคือ อิสระ”
โอ้ ถ้าขับทุกวัน รายได้ก็ร่วมแสนนะ
“พี่ไม่รับแบบ Just G นะ เพราะรู้สึกไม่แฟร์เท่าไร ที่ ต้องแบ่ง GP ประมาณ 30% (ขึ้นกับคะแนน) รับแค่ G Taxi เท่านั้น ค่าเรียก 20฿ ผมก็ได้ส่วนแบ่งนะ แต่ไม่เยอะ”
“หักค่าแก๊ซ โน้นนี่ เหลือ 6-7 หมื่น สบายๆ”
“ถ้าเทียบรายได้ที่วิ่งหาคนเอง กับได้จาก G ละครับ?”
“ถ้าคิดเป็นสัดส่วน ก็ครึ่งๆนะ ไม่ต่างกัน”
ก็แสดงว่า G ทำรายได้เพิ่มให้เยอะอยู่นะ
เสียดาย มีเวลาคุยด้วย น้อยไปหน่อย กำลังออกรสเลย ถึงล่ะ พี่คนขับเขานึกว่าผมเป็นต่างชาติ กว่าจะคุยด้วย ก็กว่าครึ่งทาง
สุดท้าย ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไม่ตั้งใจเรียนแบบที่จั่วหัวนะ เส้นทางชีวิตคนเรา ไม่เหมือนกันครับ การที่เราตั้งใจเรียน ก็อาจทำให้เรามีทางให้เลือกที่มากกว่า
ปล. มีต่อภาค 2 ด้วยนะ ถ้าชอบ ก็รออ่านกันได้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ