พูดตรงๆ ผมว่า ‘ศุภาลัย’ ทำคลิปนี้ออกมาได้ไม่ตรงกับความเป็นจริงเอาซะเลย! ถึงแม้การเอา ‘น้องเกรต้า’ ตัวปลอมมาเล่นจะทำได้สนุกสนานดี แต่เนื้อหาที่บอกว่า ‘รักโลก’ ด้วยการก่อสร้างด้วยการ ลดการใช้ , หาวิธีใช้ซ้ำ, นำกลับมาใช้ใหม่ หรือ การลดขยะที่เกิดจากการก่อสร้าง ฯลฯ นั้น ยังไม่ถูกต้อง
เพราะว่า … แล้วเอาเรื่อง การปลูกป่า , การสร้างที่อยู่ปะการังเทียม, การปล่อยปู, การใช้วัสดุก่อสร้างที่กระบวนการผลิตสร้างมลภาวะน้อยลง หรือ การทำโซลาร์เซลล์ ฯลฯ ไปไว้ที่ไหน?
ให้ข้อมูลไม่ครบถ้วนนี่นาาาาา
ผมเคยเดินทางไปปลูกป่ากับ ‘โกวศุ’ ที่โคราช เมื่อปีที่แล้ว ในโครงการ ‘ศุภาลัยสร้างดี’ ซึ่งผมเดาว่าทาง ‘ศุภาลัย’ คงแปลกใจที่ผมไป! เพราะ 90% เป็น พนักงานของบริษัททั้งหมด ผมเป็นสิ่งแปลกปลอมไปในทริป
ความตั้งใจผมจริงๆ ก็คือ ตอนเรียนมหาลัย ผมไม่เคยร่วมกิจกรรมนักศึกษาใดๆ เลย พอแก่แล้วเลยอยากทำเพื่อชดเชยวัยเด็กที่ผ่านไป
แต่พอไปร่วมกิจกรรมจริงๆ ผมถึงรู้ว่า “พวกเค้าจริงจังกันมากๆ” ผมหมายถึง ทุกคนในองค์กร รวมถึง ‘คุณประทีป’ และ ‘คุณเต’ ที่ทำเสมือนหนึ่งว่า นี่คือคอนโดระดับ Flagship ในปีนั้นๆ!!
ผมเลยพลอยเปรอะเปื้อนรองเท้าตามไปด้วย จากการลงไป ‘หย่อน’ ต้นยางนา ลงหลุม พร้อมป้ายชื่อ ‘คอนโดติดดอย’ เพื่อเอาหน้าสักหน่อย
ตอนนั้นผมมานั่งคิดว่า ศุภาลัย ได้อะไรจากเรื่องนี้?
แน่นอนว่ามันก็คือ CSR [Corporate Social Responsibility] รูปแบบหนึ่ง ซึ่งผลทางอ้อมก็กลับเข้าสู่บริษัท แต่จริงๆ ก็ไม่ต้องทำเยอะขนาดนึ้ก็ได้นะ? เพราะเปรียบเทียบกับบริษัทอื่นใน Segment เดียวกัน ก็ไม่ได้ทำถึงขนาดนี้
แต่เอาล่ะ! ผมคงไม่รู้ใจผู้บริหารจริงๆ ว่าทำไม แต่ผมบอกได้อย่างหนึ่งว่า ‘มันส่งผลดีต่อสังคม’ มากจริงๆ
ผมคุยกับลุงที่ประกบผมในการหย่อนต้นยางนาลงหลุม ว่า ‘นี่มันส่งผลดีจริงๆ ใช่ไหม’
ผมถามไปแบบกว้างมากๆ เพราะก็ไม่รู้ว่า ‘ผลดี’ มันหมายถึงอะไร? แต่คุณลุงก็ตอบมาทันทีพร้อมกับรอยยิ้มว่า “มันดีมากๆ เลยแหละ”
“มันทำให้พื้นที่แถวนี้เปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงจริงๆ นะ ป่ามันสร้างผลกระทบให้คนเยอะมากจริงๆ คนกรุงอาจจะไม่เข้าใจ แต่กับชาวบ้านอย่างพวกลุงเนี่ย มันดีมากๆ เลย”
ผมก็ไม่เข้าใจทั้งหมดจริงๆ แหละ แต่ผมเชื่อ จากแววตาที่ลุงส่งมา
ปีนี้ (66) ‘ศุภาลัย’ ก็กลับไปปลูกป่าเพิ่มอีก แต่เค้าไม่ได้ชวนผมละ (กลัวว่าจะไป!) มีรูปอัพเดทว่า ‘ต้นยางนา’ ที่ตอนนั้นผมไปหย่อนไว้ ยังดีอยู่ ค่อยๆ โต
แต่ขนาดว่าไม่ได้ไงานแบบนี้ ตอนไปดูบ้านที่ชลบุรี ก็ยังอุตส่าห์ไปร่วม ‘หล่อปะการังเทียม’ ที่ถูกออกแบบและคิดค้นโดย สถาบันอะไรสักแห่ง (จำไม่ได้จริงๆ) ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญ เพื่อให้กลายเป็นบ้านของ ‘ปะการัง’ ได้จริงๆ ไม่ใช่กลายเป็น ‘ขยะ’ เหมือนรุ่นก่อนๆ
ยังไม่นับรวมกิจกรรมเล็กๆ อีกมากมายที่ประชาสัมพันธ์ออกมา เรื่องเกี่ยวกับ ‘สิ่งแวดล้อม’ เนี่ย เยอะพอๆ กับเรื่องคอนโดและบ้านเลย
ผมอาจจะเป็นคนในวงการอสังหาริมทรัพย์ สนใจและรับรู้ข้อมูลของบริษัทใน Segment นี้มากเป็นพิเศษ อาจจะไม่รู้ข้อมูลของบริษัทใน Segment อื่น ที่ใส่ใจ ‘รักษ์โลก’ เท่าหรือมากกว่านี้ก็เป็นได้
แต่ถ้าแวดวง ‘คอนโดและบ้าน’ ผมการันตีว่า ‘ศุภาลัย’ ยืนหนึ่งในเรื่อง ‘สิ่งแวดล้อม’ อย่างแน่นอน
ก็ ‘โกวศุ’ เค้าเป็นนางงามนี่นา ‘โกวรักโลกค่ะ’
#ศุภาลัยสร้างดี #ศุภาลัยรักโลก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ