เดี๋ยวนี้ใครๆ เค้าก็เอารักษโลกกันทั้งนั้นแหละ ก็ปัญหา Cimate change ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ เนอะ อย่างทางด้านของ 'พี่แอล' หรือ LPN ของเราเค้าก็เป็นอสังหาฯ ที่ใส่ใจในเรื่องของกระบวนการพัฒนาโครงการต่างๆ แบบรักษ์โลกนะ จนล่าสุดเค้าได้รับการเชิดชูเกียรติให้เป็นองค์กรต้นแบบแนวร่วมเพื่อลดก๊าซเรือนกระจก ในงาน Care Forum 2023 : Time To Reduce “ลด-เพื่อ-โลก”
โดย LPN เข้าร่วมรับประกาศนียบัตรเชิดชูเกียรติโครงการสนับสนุนกิจกรรมลดก๊าซเรือนกระจก (Low Emission Support Scheme : LESS) ผ่านโครงการ Care the Whale (การลดก๊าซเรือนกระจกจากการบริหารจัดการขยะ) ในงาน Climate Care Forum 2023 : Time To Reduce “ลด-เพื่อ-โลก” ซึ่งจัดขึ้นโดย ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย และองค์การบริหารจัดการก๊าซเรือนกระจก (องค์การมหาชน) หรือ อบก.
ซึ่งงานนี้เค้ามีวัตถุประสงค์เพื่อเชิดชูองค์กรแนวร่วมลดก๊าซเรือนกระจก ภายใต้ความร่วมมือ Climate Care Platform พร้อมเป็นต้นแบบให้กับองค์กรอื่นสามารถนำไปปรับใช้ได้อย่างยั่งยืน ตามเป้าหมายที่ประเทศไทยจะมีความเป็นกลางทางคาร์บอนภายในปี 2050 และบรรลุการปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ในปี 2065
โดยผลรวมปริมาณการลดก๊าซเรือนกระจก ที่ LPN สามารถลดได้ตั้งแต่เข้าร่วมโครงการ Care the Whale คือ 8,481 KgCO2e เทียบเท่ากับการดูดซับ CO2ต่อปี ของจำนวนต้นไม้ 943 ต้น ซึ่งปัจจุบัน LPN มีแผนการเดินหน้าลดคาร์บอนฟุตพริ้นท์อย่างจริงจังและต่อเนื่องในหลายมิติ ทั้งภายในองค์กรและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับงานผลิตและงานบริการอื่นๆ อาทิ การติดตั้งแผง Solar Cell ที่สำนักงานขายทุกโครงการเพื่อลดการใช้พลังงานไฟฟ้า, วางระบบ EV Charger สำหรับโครงการในอนาคต ,ก่อตั้งโครงการ แยก แลก ตัง ร่วมกับ Wake Up Waste และ บริษัท เอสซีจี เคมิคอลส์ หรือ (SCGC) เพื่อบริหารจัดการขยะจากต้นทางถึงปลายทาง เป็นต้น
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ