นึกถึงตัวเองตอนเรียนมหาลัยอยู่จริงๆ ถ้าสมัยนั้นได้อยู่คอนโดแบบนี้ คงจะ happy สุดๆ
นึกไม่ออกว่าถ้าเราเป็นนิสิตจุฬา ทำไมถึงจะไม่อยากอยู่คอนโดนี้ ไม่ซื้อก็เช่า จะบอกพ่อแม่ว่า ‘ถ้าซื้อไหวก็ซื้อให้ผมหน่อย อีกหน่อยก็ปล่อยเช่าต่อได้เป็นการลงทุนที่ดีด้วยนะเออ’
ก็คิดแบบนี้จริงๆ ทั้งทำเล ทั้ง Product มันถูกจัดมาให้เหมาะกับเด็กจามจุรีจริงๆ
น้องชายคนที่ 3 แห่ง ตระกูลอนันดา ก็ยัง Hot เหมือนพี่ชายทั้ง 2 คน (Ideo Q Chula-Samyan กับ Ashton Chula-Silom) ตอนนี้เหลือ Studio แค่ 10 ยูนิต!!
หลายคนซื้อให้ลูกหลานที่เรียนแถวจุฬาฯ อยู่กันเอง แต่หลายคนซื้อไว้ปล่อยเช่า เรื่องนี้ไม่มีใครเข้าใจดีเท่าผม เพราะมี ‘Ashton จุฬา-สีลม’ ปล่อยเช่าอยู่เหมือนกัน น้องนิสิตจุฬาฯ อยู่ยาวๆ มา 4 ปีกว่าแล้ว!
Studio ที่เหลือ 10 ยูนิต เค้าลดราคาเพื่อปิดโครงการ แต่ขายแบบห้องเปล่านะ (แต่มี ชุดครัว, แอร์ และ ตู้ ให้บางส่วน) เหมาะกับซื้อลงทุนมาก เพราะสามารถตกแต่งได้ตาม Budget เราเลย
10 ยูนิต นี่ไม่นานก็หมด เพราะเป็น Size ที่ปล่อยเช่าคล่องมากๆ เด็กๆ เช่าง่ายเลย
แต่ก็มีแบบ 2 ห้องนอน ด้วยนะ แต่มีไม่มาก เหมาะกับ ผู้ปกครอง ที่ซื้อให้ลูกหลานอยู่ แล้วเผื่อมาเยี่ยมเยือน ค้างคืนกันบ้าง หรือ ผู้ปกครองที่มีลูกหลาน 2 คนขึ้นไป ก็ให้อยู่รวมๆ กันได้ เป็นบรรยากาศเหมือนอยู่หอพักด้วยกัน พี่น้องน่าจะชอบเลย
หลังจากกิน ‘สว่าง บะหมี่ก้ามปู’ ผมก็ถือโอกาสเดินเข้าไปแวะเวียน เยี่ยมชมบรรยากาศซะหน่อย หลังจากได้ข่าวว่าโอนเกือบหมดแล้ว
โอโห! นึกว่าหอพักนักศึกษาแบบชิคๆ หนุ่มสาว look smart นั่งทำงานกันอยู่ที่ส่วนกลางกันเท่ห์ๆ บ้างก็เดินสวนออกไปเรียนกัน (อันนี้เดา) บ้างก็เห็นเดินอยู่กับผู้ปกครอง
ส่วนกลางด้านบนที่เปิด 24 ชั่วโมง ก็เหมาะกับนิสิตจุฬาเหลือเกิน มีการทำที่นั่งขั้นบันไดเป็น Step ขึ้นไปให้นั่งเล่น นั่งทำงานกัน cool cool
ชั้นบนนี่ก็เห็นหนุ่มสาวหลายคน ว่าแต่ ‘ทำไมตึกนี้ หนุ่มสาว หน้าตาดีกันจัง!?!’
‘Ideo จุฬา-สามย่าน’ เนี่ย ห่าง ‘MRT สามย่าน’ แค่ 3-4 ร้อยเมตร เดินสบายๆ ลงใต้ดินไปก็เดินทะลุไป ‘สามย่านมิตรทาวน์’ ได้เลย ปลอดภัย จะไป ‘จุฬาฯ’ ทางฝั่งไหนก็ได้ สะดวกทั้งนั้น
แต่ถ้าขี้เกียจก็มีรถสาธารณะให้เพียบ ของกินก็เพียบ จะกินบะหมี่มิชลินแบบผมก็ยังได้ เดินข้ามไปนิดเดียว
การทำคอนโดเป็นตึกที่ 3 ในทำเลเดิม ทำให้ Ananda มีความเชี่ยวชาญมากจริงๆ ทั้ง Function ทั้งรูปแบบตึก ตอบโจทย์ความเป็น ‘จุฬาฯ’ ได้อยู่หมัดจริงๆ
รีบมาดูเถอะ ถ้าคุณสนใจ ห้องหมดได้ในเร็ววันแน่นอน รอเปิดเทอมหน้าไม่มีทางเหลือ!
Unit Recommend ห้อง Studio 28-30 ตร.ม. ขายแบบลดจริงจัง 4.99 ล้านบาท! ตัวเลขต่ำ 5 ไม่มีมานาน แต่เป็นธรรมชาติของตึกที่ใกล้หมด เค้าอยากปิดเลยเอามาลด กลับมาเป็นโอกาสของคนซื้อปล่อยเช่าอีกครั้ง!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ