MRT : บางพลัด / /
19 Oct 2023 16:54
อยากให้เราสนิทกัน เหมือนจรัญสนิทวงศ์...
พอดีวันนี้ผมจะพาทุกคนไปดูทำเลโครงการหนึ่งในย่านตรัญสนิทวงศ์ เลยอดไม่ได้ครับ ขอเล่นมุขนี้สักแมช 5555
"Chapter One Spark Charan" (แชปเตอร์ วัน สปาร์ค จรัญ) โครงการนี้เป็นโครงการใหม่ล่าสุดจากทาง 'พฤกษา' หรือที่ผมชอบเรียกติดปากว่า 'พี่ต้นไม้' นั่นแหละครับ
ตัวทำเลค่อนข้างน่าสนใจมากครับ ด้วยความที่เค้าได้ทำเลอยู่ติดถนนจรัญสนิทวงศ์ แถมใกล้รถไฟฟ้า MRT สถานีบางพลัดแค่ 150 เมตร แถมแง้มราคามาที่ล้านกลางๆ เท่านั้น!! (1.69 ล้านบาท Studio Unit)
เห็นราคาแล้วตาลุกครับ เลยขอไปดูทำเลหน่อยซิ ว่าน่าจัดแค่ไหนกันเชียว
พิกัดโครงการ 'Chapter One Spark Charan' เป็นโครงการที่อยู่ติดถนนใหญ่อย่าง 'ถนนจรัญสนิทวงศ์' ใกล้ๆ ซอยจรัญสนิทวงศ์ 85 และต้องบอกว่าขนาดที่ดินค่อนข้างใหญ่เลย เค้ามาพร้อมพื้นที่โครงการประมาณ 6-2-63.3 ไร่ โดยจะมาในรูปแบบของคอนโด High-Rise 26 ชั้น 1 อาคาร 1,533 ยูนิต
และอย่างที่บอกว่าเค้าใกล้ MRT บางพลัด แค่เพียง 150 เมตรเท่านั้น ระยะทางแค่นี้ ถือว่าเดินได้สบายๆ ชิลๆ เลยนะ
ตัวโครงการอยู่ทางฝั่งของสำนักงานเขตบางพลัด ตัวโครงการนี้ตั้งอยู่ในย่านชุมชน ช่วงถนนจรัญฯ ตรงนี้จะมีซอยเล็กซอยน้อย คนจะอาศัยอยู่ในซอยกันเยอะ
จรัญสนิทวงศ์เป็นถนนอีกเส้นที่มีความสำคัญกับฝั่งธนฯ นะ เพราะเป็นถนนที่มีพื้นที่ยาวตัดผ่านหลากหลายเส้นทาง บางช่วงก็คึกคัก บางข่วงก็แอบเงียบ ซึ่งจรัญฯ ช่วงโครงการ 'Chapter One Spark Charan' ถือว่าเป็นจรัญฯ ช่วงเงียบๆ ครับ
คือต้องบอกว่าสถานีบางพลัดเป็นสถานีที่ไม่ได้มีความหวือหวา ในแง่ของแหล่งไลฟ์สไตล์ หรือสถานที่สำคัญๆ มากนักถ้าเทียบกับสถานีใกล้เคียงอย่างสถานีบางอ้อที่มีโรงพยาบาลยันฮี สถานีสิรินธร หรือ สถานีบางยี่ขัน ที่เชื่อมต่อเข้าปิ่นเกล้า ซึ่งจะเป็นโซนที่คึกคักกว่ามาก
อ้อ อย่างน้อยสถานีบางพลัดเค้าก็มีห้างสรรสินค้าอย่าง 'โลตัสบางพลัด' อยู่นะ แต่ห้างไม่ได้ใกล้โครงการด้วยนะ5555
ตัวโลตัสห่างจากสถานี MRT ไปอีก 600 เมตร แต่เราสามารถนั่งรถกระป๋องไปได้ในราคาแค่ 8 บาท
ข้อดีของการเป็นทำเลเงียบๆ ก็คงพอมีบ้าง บางคนที่ชอบความสงบๆ ผู้คนไม่พลุกพล่าน ก็อาจจะเป็นปลื้มอยู่แหละ
แต่ทำเลโครงการมันก็ไม่เงียบเหงาจนเกินไปนะครับ ยังพอมีร้านอยู่บ้าง ยิ่งใกล้ๆ โครงการร้านจะเยอะเลยล่ะ
ติดๆ โครงการจะเป็นเหมือนตลาดหรือซุ้มขายของอยู่ข้างๆ ซึ่งเป็นลานกว้างๆ หน้าเซเว่นฯ ผมชอบอย่างนึงตรงที่เดินไปไม่ถึง 10 ก้าวจากโครงการจะเป็นสะพานลอย ตรงข้ามโครงการจะเป็นปั๊มน้ำมัน PT ซึ่งในนี้จะมี KFC Drive thru และ กาแฟพันธุ์ไทย อยู่ด้วย
ตรงนี้เค้ามีร้านกาแฟสดชาวดอยอยู่ด้วย ส่วนฝั่งตรงข้ามจะเป็นมินิมาร์ทอีกหนึ่งแบรนด์อย่าง Family Mart นอกจากนี้ตามซอกซอยมีร้านรวงอยู่พอสมควร แต่ถามว่าจะตอบโจทย์คนอยู่คอนโดไหมก็เท่านั้นแหละ 5555
ความ 'เงียบๆ' ของสถานีบางพลัด สำหรับผม ไม่ค่อยเป็นปัญหานะ เพราะอย่างที่บอกว่าเค้ามีสถานีบางอ้อ ซึ่่งเป็นสถานีที่อยู่ถัดไปแค่สถานีเดียว เบื่อๆ สามารถนั่งรถไฟฟ้าหรือรถกระป๋องไปลงบางอ้อ เพื่อหาอะไรกินตรงนี้ก็ได้ (สถานีบางอ้อมีร้านรวงเยอะมาก เพราะเป็นสถานีที่ติดโรงพยาบาลยันฮี)
อีกข้อดีของย่านนี้คือการเดินทางค่อนข้างหลากหลาย สะดวกสบายทั้งในแง่ของคนใช้รถใช้ถนนและคนที่ใช้ขนส่งสาธารณะเพราะมีรถสาธารณะให้เลือกใช้เยอะ ทั้ง รถกระป๋อง รถเมล์ และรถไฟฟ้า
อย่างรถกระป๋องนี่ สามารถนั่งได้ยาวๆ ถึง 2 เส้นทาง คือ คันที่วิ่งจากยันฮีเข้าปิ่นเกล้า ราชพฤกษ์ สายใต้ และ คันที่วิ่งจากยันฮีไปถึงท่าพระ ในราคาประหยัด 8 บาทตลอดทั้งเส้นทาง
สำหรับคนที่ใช้รถใช้ถนน พิกัดโครงการถือว่าใกล้กับทางด่วนพิเศษศรีรัช-วงแหวนรอบนอก และที่ผมเคยบอกว่าถนนจรัญฯ เค้าเป็นถนนมำคัญที่เชื่อมต่อได้หลากหลายเส้นทาง
อย่างฝั่งหน้าโครงการนี่เป็นเส้นที่สามารถมุ่งหน้าไปทางสะพานพระราม7 ซึ่งจะสามารถเชื่อมเข้าสู่ถนนวงศ์สว่าง ไปออกรัชดาภิเษก ทะลวิ่งเข้าเส้นรัชโยธิน ลาดพร้าว หรือ เข้าพระราม9 ได้เลย
หรือถ้าเรากลับรถไปใช้ถนนฝั่งตรงข้ามโครงการ อันนี้จะสามารถมุ่งหน้าเข้าสู่แยกบางพลัด ซึ่งสามารถเชื่อมต่อได้ทั้งถนนสิรินธร ถนนราชวิถี ได้ด้วย แถมมุ่งหน้าตรงไปยาวๆ ยังสามารถเข้าปิ่นเกล้าและพระนครได้ผ่านแยกบรมราชชนนี ได้อีกด้วยครับ เรียกได้ว่าเข้าเมืองง่าย ออกนอกเมืองก็สะดวก (แต่รถติดหน่อยนะ555)
ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอเขียนถึง 'ถนนจรัญสนิทวงศ์' เพิ่มเติมอีกสักหน่อย จริงๆ หากขับยาวๆ ไปยังแยกบรมฯ ถ้าเรามุ่งหน้าตรงไปทางเส้นจรัญฯ ต่อ เราจะไปเจอกับแยกไฟฉายด้วยนะ ซึ่งแยกไฟฉายก็จะพาเราเข้าสู่พรานนก ศิริราช อิสรภาพ ได้อีกหนึ่งทางด้วย
หรือหากขับรถวิ่งยาวๆ เลยแยกไฟฉายไปก็จะไปเจอกับท่าพระ (เส้นรัชดาฯ-ท่าพระ) ตรงนี้จะเป็นย่านตลาดพลูแล้วครับ สามารถมุ่งหน้าเข้าสู่สะพานพระราม 3 ได้ด้วยนะ (แต่รถติดเว่อร์วังมากเผื่อใจกันไว้ด้วย)
เอาเป็นว่า "Chapter One Spark Charan" เป็นอีกโครงการที่ทำเลเจิดจรัส สมชื่อสำหรับผม แต่ก็ยังมีข้อเสียอยู่ คือรอบๆ ทำเลเงียบไปหน่อย (ค่อนไปทางมาก)
แต่ถือว่าไม่ได้ลำบากอะไรนะ คนอยู่คอนโด 50% ก็สั่ง Delivery มาทานอยู่แล้ว 5555
อย่างที่บอกว่า เบื่อๆ นั่งรถไฟฟ้าไปหาของกินที่บางอ้อก็ได้ หรือเข้าเซ็นปิ่นไปที่บางยี่ขันก็แค่ 3 สถานีเอง
แต่ถ้าให้เทียบกับราคาเริ่มต้นแค่ 1.69 ล้านบาท กับคอนโดที่ (เกือบ) ติดรถไฟฟ้า ผมว่ายังไงก็คุ้มค่าอยู่แล้ว
แอบคิดเล่นๆ ว่าคนที่ทำงานเส้นพหลฯ ลาดพร้าว จตุจักร โครงการนี้น่าจะเป็นอีกโครงการที่น่าสนใจครับ เพราะจากสถานีบางพลัดเข้าสู่สถานี สวนจตุจักร พหลโยธิน ลาดพร้าว สามารถนั่งยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนขบวน ใช้เวลาไม่นานก็ถึงละ ถัดไปไม่กี่สถานีเอง
เอาเป็นว่าเคาะแล้วผ่าน ราคาเริ่มต้นเบาหวิวขนาดนี้ หายากนะครับ!! ที่สำคัฐเค้าจะเปิดขายเดือนตุลาคมนี้แล้ว เกียมเจอ Sales Gallery ได้เลย จรัญมันเจิดจริงๆ นะ ลองมาเจอกันหน่อยไหมจ๊ะที่ "Chapter One Spark Charan"
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ