ระยองเป็นอีกเมืองท่องเที่ยวยอดฮิต ที่หลายๆ คนมักจะเลือกไปพักผ่อนหย่อนใจ ล่าสุดวัน ออริจิ้น เค้าเตรียมอวดโฉม โรงแรมใหม่ล่าสุดในโครงการเมกะโปรเจกต์ “ออริจิ้น สมาร์ท ซิตี้ ระยอง” (Origin Smart City Rayong)เมืองกับ "โรงแรมฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ระยอง มาบตาพุด" พร้อมส่งมอบประสบการณ์ Simple Smart Travel ให้ทุกไลฟ์สไตล์การทำงานและท่องเที่ยว
วัน ออริจิ้น หรือ ONEO กล่าวว่าระยองเป็นจังหวัดที่มีศักยภาพและมีโอกาสการเติบโตทางเศรษฐกิจค่อนข้างสูง เนื่องจากเป็นเมืองอุตสาหกรรมที่แข็งแกร่ง มีความพร้อมในด้านโลจิสติกส์ ได้รับการส่งเสริมการลงทุนอย่างต่อเนื่องจากภาครัฐ จนมีบริษัททั้งไทยและต่างชาติเข้ามาลงทุนในพื้นที่ตลอด ควบคู่กับการเป็นเมืองท่องเที่ยวที่รายล้อมด้วยหาดและเกาะชื่อดังมากมาย อาทิ หาดแม่รำพึง หาดแสงจันทร์ เกาะเสม็ด ทำให้ระยองเป็น “ทำเลแม่เหล็ก” ดึงดูดทั้งนักท่องเที่ยว นักธุรกิจ และนักลงทุน
โดยโรงแรมฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ระยอง มาบตาพุด ตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพ ติดกับ ถ.สุขุมวิท ซึ่งเป็นถนนสายสำคัญที่เชื่อมต่อการเดินทางเข้าสู่ตัวเมือง ย่านธุรกิจ แหล่งท่องเที่ยวและไลฟ์สไตล์ได้อย่างง่ายดาย เราจึงนำแบรนด์โรงแรมระดับโลกอย่างแบรนด์ฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส เข้ามาให้บริการด้วยคอนเซ็ปต์ Simple Smart Travel คือ เป็นโรงแรมที่สามารถเข้าถึงได้ง่าย ราคาจับต้องได้ แต่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับความต้องการของผู้ใช้บริการอย่างครบครันและทันสมัย
โรงแรมฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ระยอง มาบตาพุด เป็นแบรนด์โรงแรมในเครือที่บริหารจัดการโดยอินเตอร์คอนติเนนตัล โฮเต็ลส์ กรุ๊ป (IHG) เครือโรงแรมยักษ์ใหญ่ระดับโลก ตั้งอยู่บนพื้นที่ขนาด 1-3-83.7 ไร่ เป็นอาคารสูง 8 ชั้น มีจำนวนห้องพักรวม 204 ห้อง ขนาดห้องพัก 19-24 ตร.ม. โดยมีห้องหลากหลายรูปแบบ ทั้งห้องเตียงเดี่ยว (Queen bed) เตียงคู่(Twin bed) รวมถึง Connecting room รองรับการเข้าพัก ทั้งกลุ่มนักธุรกิจ และครอบครัว
นอกจากสิ่งอำนวยความสะดวกที่รองรับทุกความจำเป็นในการพักผ่อนแล้ว ที่นี่ยังโดดเด่นด้วยห้องประชุม (Meeting room) ที่มีให้บริการถึง 6 ห้อง รวมพื้นที่มากถึง 470 ตร.ม. สามารถรองรับผู้ร่วมประชุมได้สูงสุด 270 คน ตอบโจทย์ความต้องการของกลุ่มลูกค้าองค์กรและกลุ่มสัมมนา ซึ่งเป็นกลุ่มลูกค้าหลักของที่นี่ เนื่องจากระยองเป็นพื้นที่สำคัญในการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมไมซ์ (MICE) ที่เกี่ยวข้องกับการจัดประชุม กิจกรรมองค์กร และงานแสดงสินค้า ซึ่งเป็นอุตสาหกรรมที่จะสร้างมูลค่าทางเศรษฐกิจในพื้นที่ได้เป็นอย่างดี
ภายในโรงแรมยังมีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ อาทิ ห้องรับประทานอาหารแบบ All day dining ขนาดใหญ่ถึง 420 ตร.ม. และห้องรับประทานอาหารส่วนตัว (Dining room) รองรับผู้ที่ต้องการความเป็นส่วนตัว ฟิตเนส สระว่ายน้ำ พร้อมสระเด็ก โซน Kids club มุมพักผ่อนสำหรับเด็ก ห้องซักรีดแบบ Self-service เปิดบริการ 24 ชม. สามารถเข้าใช้บริการได้ตามต้องการ โดยเตรียมเปิดให้บริการภายในปลายปี 2566
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย