ผมอยากทำคอนเทนต์ซีรีส์นี้มานานแล้ว คือการแนะนำที่เที่ยวที่กินตามแนวรถไฟฟ้า
ด้วยความที่ไอเราเองก็ทำเพจคอนโด (หรือเพจกินวะ) 5555
คือคอนโด อสังหาฯ รถไฟฟ้านี่มันคือส่วนประกอบเดียวๆ กันหมดนะ ผมนั่งรถไฟฟ้าบ่อยครับ นั่งไปกินบ้าง นั่งไปโครงการคอนโดบ้าง ปะปนกันไป
เลยมานั่งคิดๆ ว่า เห้ย!! เราอยากทำคอนเทนต์แบบ ร้านแนะนำใกล้รถไฟฟ้า หรือที่เที่ยวที่ไปได้ด้วยรถไฟฟ้าดีกว่า
วันนี้ประเดิมซีรีส์แรกกับ 'MRT สามยอด' ซึ่งเป็นหนึ่งในสถานีที่ผมชอบมากเลยนะ ที่เที่ยวเยอะ ร้านเยอะ แถมสถานีก็สวยด้วยแหละ
วันนี้ผมจะพาทุกคนออกจาก 'MRT สามยอด' ข้ามถนนไปอีกไม่กี่สิบก้าวกับร้าน "KAJA GALLERY CAFE" อยู่ในชั้นล่างสุดของโรงแรม Cacha Bed Heritage Hotel เท่ากับว่าที่นี่เค้าเป็นทั้ง คาเฟ่ GALLERY และ โรงแรมเลย
โดยตัว GALLERY จะอยู่ในที่เดียวกัน สามารถนั่งจิบกาแฟพร้อมเสพย์งานศิลป์ไปพร้อมๆ กันได้
แต่!! ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมก้าวเท้าผิดข้างหรือเปล่านะ คือวันที่มาเนี้ย มันเป็นช่วงที่เค้าจะเปลี่ยนงานศิลปะพอดี แล้วคือศิลปินเค้ายังไม่ได้มาแขวนงานใหม่น่ะครับ วันนี้ผมเลยต้องนั่งมองรถและผู้คนเดินผ่านไปผ่านมาแทน5555
โซนคาเฟ่ก็เหมือนคาเฟ่ทั่วๆ ไปเลยครับ บาร์คาเฟ่อยู่ข้างใน ราคาเครื่องดื่มเริ่มต้นหลักร้อย ขนมมีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่
ขอบอกว่าที่นี่มัทชะนมอร่อยมาก ไปคนเดียวไม่ได้สั่งเยอะ นั่งดูดชาเขียวมองผู้คนในย่านสามยอด เมืองเก่าแก่ สวยงามไปก็เพลินดีนะ
ส่วนโซนโรงแรมแผนก Reception ก็อยู่ติดกับคาเฟ่เลย แอบคิดเหมือนกันนะว่าตรงนี้น่าจะเหมาะกับการมา Staycation เหมือนกัน เปลี่ยนที่นอนหาแรงบันดาลใจ ลงมาเสพย์งานศิลป์ หากาแฟดื่ม คงฟินน่าดู
สิ่งที่ผมชอบคือ ที่นี่เค้าเป็นโรงแรมและโฮสเทลที่อยู่ในอาคารเก่าแก่ ตั้งแต่ยุค 1900 (อายุ 123 ปีแล้วนะ) เป็นอาคารทรงวิคตอเรียนเคยเป็นของราชสกุลคัคณางค์มาก่อนและยังเคยเป็นร้านขายเครื่องไฟฟ้า "ธานินทร์" ในตำนานอีกด้วย
ใครสายชอบเสพย์งานสถาปัตย์ก็น่าจะชอบเหมือนกัน
เอาเป็นว่าใครมาเดินซื้อของที่เมก้า พลาซ่า สะพานเหล็ก หรือมาแถมพาหุรัด ไม่รู้จะไปนั่งพักที่ไหน แนะนำเลยฮะ KAJA GALLERY CAFE แต่แนะนำให้มาวันที่มี GALLERY มาแขวนแล้วนะ จะได้ฟินกว่าเดิม 5555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ