BTS : สนามกีฬาแห่งชาติ / สยาม /
MRT : สามย่าน / หัวลำโพง /
02 Oct 2023 17:28โปรเจ็คใหญ่ย่านปทุมวันที่เป็นที่พูดถึงกันมาตลอดในหลากหลายแง่มุม ในที่สุดก็ได้ฤกษ์เปิดจองแล้วครับ
"THIRTY TREE" โฆษณาว่าเป็นเรสซิเดนซ์ที่ดีที่สุด ติดอุทยาน 100 ปีจุฬาฯ สร้างบนไซต์ของ "Block 33" เลยครับ เดินเชื่อมกันได้ และใครๆ ก็ซื้อได้
โครงการนี้เป็นผลงานของทาง "ทรัพย์สินจุฬา" หรือ "PMCU" เชื่อมต่อชีวิตติดจุฬาฯ แบบ 0 เมตร
โดยสำหรับบุคคลทั่วไป ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 3.83 ล้านบาท ซึ่งแน่นอนว่าเปิดขายในรูปแบบ Leasehold 30 ปีครับ
ราคาขายแบ่งออกเป็น 7 ช่วงความสูง ซึ่งโครงการจะเรียกว่า village
รูปแบบโครงการคือเป็นอาคาร High-Rise สูง 50 ชั้น จำนวน 831 ยูนิต ซึ่งในส่วนของที่พักอาศัยนั้นจะเริ่มที่ชั้น 10 เป็นต้นไปนะ
สิ่งอำนวยความสะดวกเด่นๆ ก็มีเยอะครับ
สำหรับชั้น 9 เป็นส่วนกลางที่เรียกว่า Recreation Sky Garden ซึ่งบริเวณนี้จะมีทั้ง Swimming Pool, Sky Garden, Fitness
ข้ามไปบนชั้น 46 จะเป็นในส่วนของ Sky Lounge เทควิวเมืองได้จากทุกทิศทาง รวมถึงมีพื้นที่สีเขียวอย่าง Urban Breath Park ที่เป็นสวนขนาดใหญ่ถึง 4,000 ตร.ม. ภายในโครงการด้วย
ลืมบอกไปว่าที่นี่ยังจะมี Pocket Garden ทุก 5-6 ชั้นแทรกเข้ามาเพื่อตีโจทย์ของความเป็น "THIRTY TREE" ให้เข้ากรอบมากขึ้นครับ
มาดูกันที่ยูนิตในโครงการกันบ้างดีกว่า
ไทป์ห้องของโครงการนี้จะมีให้เลือกแบบ 1 Bedroom, 1 Bedroom Plus และ 2 Bedroom ครับ ซึ่งขายแบบ Fully fitted มีชุดครัว Hood / Hob / Sink + Built-in Closet ให้
ประตูแบบ Digital door lock ทุกยูนิต พร้อมระบบแอร์ส่วนกลางประหยัดพลังงาน, ระบบก๊อกน้ำแบบผสม ไม่ต้องติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่น น่าสนใจตรงที่เป็น Natural ventilation design ซึ่งเป็น grill ระบายอากาศที่บริเวณประตู สามารถเปิด-ปิดได้ครับ
อย่างที่บอกไปว่าราคาเริ่มต้นสำหรับบุคคลทั่วไปคือ 3.83 ล้าน แต่แน่นอนว่าสำหรับบุคลากรของจุฬาฯ นั้นทางโครงการมีส่วนลดพิเศษให้ (ซึ่งผมก็ไม่รู้นะว่าส่วนลดเท่าไหร่)
โครงการมีกำหนดสร้างแล้วเสร็จภายในปี 2568 ครับ ซึ่งก็อีกไม่นานนะ
ในเรื่องของการเดินทางก็นับว่าสะดวกสบายครับ เพราะใกล้รถไฟฟ้าตั้งใต้ดินและบนดิน
ฝั่ง BTS จะเป็นสถานีสนามกีฬา และสถานีสยาม
ส่วน MRT จะเป็นสถานีสามย่าน และสถานีหัวลำโพง
แต่โครงการไม่ได้ใกล้รถไฟฟ้าในแบบที่ผมสามารถการันตีได้ว่าเดินสบายนะ เพราะเอาเข้าจริงถ้าจะเดินจากรถไฟฟ้าทั้งใต้ดินบนดินแล้วออกจะเหนื่อยอยู่นิดหน่อย ยิ่งช่วงอากาศร้อนๆ ยิ่งลำบาก
แต่ไม่ต้องห่วง ถ้าเราเป็นบุคคลากรหรือนิสิตในจุฬาฯ เราใช้รถได้หลากหลายรูปแบบมาก
ทั้ง CU POP BUS รับส่งในพื้นที่, MUVMI ที่เป็น Ev Tuk-Tuk sharing, E-Scooter Sharing และ Bike Sharing ทั้งหมดให้บริการผ่านแอปพลิเคชั่น สะดวกมากๆ ครับ
ในแง่ความอุดมสมบูรณ์ของพื้นที่ผมก็คงไม่ต้องพูดมากหรอกนะ เพราะเราก็รู้ๆ กันอยู่แล้ว
นอกจากใกล้จุฬาฯ และอุทยาน 100 ปี จุฬาฯ มากๆ แล้ว ยังใกล้ตลาดสามย่านสุดๆ อีกด้วย สามารถเดินถึงได้เลย
นอกจากนี้ยังมีสวนหลวงสแควร์ที่เป็นแหล่งรวมกิจกรรม ร้านค้าและร้านอาหาร กับถนนบรรทัดทอง แหล่งรวมร้านอร่อยระดับตำนานและร้านสุดชิคร่วมสมัย
ช็อปปิ้งมอลล์ใหญ่ๆ ก็อยู่ในย่านนี้ทั้งนั้นครับ ใครสู้หน่อยสามารถเดินไปสามย่านมิตรทาวน์ได้ ใครไม่อยากเดินก็โบกวินแวบเดียวถูกๆ ก็ถึง
นอกจากนี้ก็พวกสยามสแควร์, สยามสแควร์, สยามสเคป, จามจุรีสแควร์, สยามพารากอน, MBK Center และเซ็นทรัลเวิลด์ เป็นที่ๆ พวกวัยรุ่นชอบไปทั้งนั้น
ส่วนการใช้รถใช้ถนนก็โอเคนะ
สำหรับถนนพระราม 4 เองต้องบอกว่าเป็นหนึ่งในถนนที่มีความพลุกพล่านมากทีเดียว แต่นั่นก็เพราะว่ามันเชื่อมต่อกับถนนหลักๆ เอาไว้หลายสาย ทำให้เราสามารถเดินทางไปได้หลายเส้นทาง
เราสามารถเดินทางออกนอกเมืองหรือลัดเลาะไปยังส่วนอื่นได้ง่ายๆ ทั้งเส้นสีลม, สาทร, พระราม 1, พระราม 3 ไม่ไกลจากสะพานตากสิน ข้ามไปฝั่งธนบุรีได้เลย แน่นอนว่าใกล้กับทางขึ้น-ลงทางด่วนศรีรัชด้วยครับ
เอาเป็นว่าถือเป็นหนึ่งในโครงการที่ครบครันในหลายๆ ด้าน ส่วนเรื่องยอดขายจะเป็นยังไงอันนี้น่าสนใจครับ เพราะสมัย Triple Y นั้นครึกโครมกันมากทีเดียว คนต่อคิวกันยาวเหยียด โครงการนี้ก็รอดูละกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ