ถ้าพูดถึงเมืองท่องเที่ยวของไทยที่ทั้งชาวต่างชาติ และ ชาวไทย เลือกไปพักกันเยอะๆ ผมเชื่อว่า 'พัทยา' น่าจะเป็นที่แรกเลยที่หลายๆ คนนึกถีง เพราะใกล้กรุงเทพ เดินทางง่าย สิ่งอำนวยความสะดวกดีเยี่ยม ล่าสุดเตรียมพบกับส่งแฟล็กชิพคอนโดลักชัวรี่โครงการใหม่ ที่ทาง "ฮาบิแทท" เค้าร่วมกับ "อีซีจี เวนเจอร์ แคปปิตอล" มาพร้อมความหรูหราระดับเวิลด์คลาสระดับโรงแรม 5 ดาว!!
ฮาบิแทท กรุ๊ป เผยว่าแนวโน้มและการตัดสินใจลงทุนในสินทรัพย์ของคนรุ่นใหม่เปลี่ยนโฉมไปอย่างมากในช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมา จากสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ อัตราดอกเบี้ย นำมาสู่การขับเคลื่อนธุรกิจ และกลยุทธ์ของฮาบิแททเพื่อตอบสนองความต้องการและไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิต รวมถึงการลงทุนที่คุ้มค่า ซึ่งการพัฒนาแฟล็กชิพคอนโดระดับลักชัวรี่ ในรูปแบบ Branded Residence ครั้งแรก ภายใต้ชื่อ “วินแดม แกรนด์ เรสซิเดนซ์ วงศ์อมาตย์ พัทยา” โดยมี บริษัท อีซีจี เวนเจอร์ แคปปิตอล จำกัด ผู้บุกเบิกและผู้นำด้านการลงทุน Private Equity รายใหญ่ในประเทศไทย ได้เข้ามาร่วมลงทุนในโครงการครั้งนี้ด้วย
ซึ่งครั้งนี้นับเป็นอีกก้าวที่สำคัญในการรุกตลาด Branded Residence สอดรับกับแนวโน้มการเติบโตของตลาดในเซ็กเมนต์นี้ โดยข้อมูลล่าสุดจาก Savills สะท้อนว่าตลาดเอเชียแปซิฟิก มีโครงการ Branded Residence เพิ่มขึ้น 216% ในรอบ 10 ปี ด้านข้อมูลจาก C9Hotelworks ระบุว่ามีโครงการ Branded Residence จำนวน 79 แห่งที่เตรียมเปิดยูนิตใหม่ในเอเชีย จำนวน 16,130 ยูนิต เพื่อรองรับดีมานด์ในปี 2025 โดยประเทศไทยครองสัดส่วนโครงการ Branded Residence ถึง 29% ตามด้วยฟิลิปปินส์และเวียดนาม
โดยโครงการ “วินแดม แกรนด์ เรสซิเดนซ์ วงศ์อมาตย์ พัทยา” มีมูลค่าโครงการ 3,500 ล้านบาท ภายใต้แนวคิด “The New Standard of Luxury Resort Living” พร้อมเติมเต็มไลฟ์สไตล์สุดหรูด้วย Concierge Service บริการระดับโรงแรม 5 ดาว ซึ่งเหมือนมีผู้ช่วยคนพิเศษช่วยจัดการหรือดำเนินธุรกิจสำคัญต่าง ๆ เพื่อประสบการณ์สุดพิเศษ ไม่ว่าจะเป็นบริการติดต่อสำรองร้านอาหาร, Chef's Table, บริการจัดแคทเทอริ่ง, จองตั๋วเครื่องบิน, บริการแม่บ้านทำความสะอาด รวมไปถึงบริการซักรีด
โครงการตั้งอยู่บนพื้นที่ 3-0-40.4 ไร่ เป็นคอนโดไฮไรซ์ 36 ชั้นพร้อมรูฟท็อป โดดเด่นด้านสถาปัตยกรรมการออกแบบสุดล้ำพร้อม Seaview ทุกยูนิต จำนวนเพียง 385 ยูนิต ประกอบด้วยห้องชุดแบบ One Bedroom พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 27 - 66 ตร.ม., Two Bedrooms พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 70 - 99 ตร.ม. อีกทั้งห้องชุด Luxury Collection แบบ Luxury 2 Bedrooms พื้นที่ใช้สอย 83 ตร.ม., Luxury 3 Bedrooms พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 129 -137 ตร.ม. และ Luxury 4 Bedrooms พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 144 - 217 ตร.ม.พร้อมไฮไลท์สำคัญคือการนำเสนอที่สุดของฟาซิลิตี้ (Facilities) ที่มีมากถึง 7 ชั้น สิ่งอำนวยความสะดวกครบครันตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์ ในราคาเริ่มต้น 4.79 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ