ท่องญี่ปุ่นชมสำนักงาน "Mitsubishi Estate" ยักษ์ใหญ่อสังหาริมทรัพย์ของญี่ปุ่น ผู้พัฒนาโครงการมากว่า 130 ปี
ทำธุรกิจกับบริษัทญี่ปุ่นไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าคุณไม่ดีจริงเค้าก็ไม่ทำงานด้วย ต่อให้จะมีเงินมากมายขนาดไหนมากองก็ตาม
ปี 2557 Mitsubishi Estate ยักษ์ใหญ่อสังหาริมทรัพย์ของญี่ปุ่น ผู้พัฒนาโครงการมากว่า 130 ปี ได้ประกาศความร่วมมือกับ AP Thailand เพื่อร่วมทุนในการพัฒนา ‘คอนโดมิเนียม’ ในประเทศไทย ในนาม ‘บริษัท พรีเมี่ยม เรสซิเดนซ์’ ที่มีทุนจดทะเบียนกว่า 12,619 ล้านบาท
จากวันนั้นจนถึงปัจจุบัน 24 โครงการ ถูกพัฒนาและส่งมอบ คิดเป็นมูลค่าโครงการสูงกว่า 115,000 ล้านบาท และยังคงเดินหน้าต่อไปอีกมากมายในอนาคต ….
และนี่คือเหตุผลที่ผมได้มาญี่ปุ่น เพื่อเยี่ยมชมโครงการต่างๆ ของ Mitsubishi Estate
ตื่นเต้นที่จะได้ดูคอนโดและโครงการของญี่ปุ่น ว่าเค้าจะแตกต่างจากเราอย่างไรบ้าง ไว้เก็บรูปมาให้ดู เขียนมาให้อ่านกันครับ
โต๊ะนี้มูลค่า ‘แสนล้าน’ !
“การส่งพนักงานของ Mitsubishi Estate มาทำงานที่ออฟฟิศของ AP แสดงถึงความใส่ใจในรายละเอียดแบบคนญี่ปุ่น”
คุณอนุพงษ์ อัศวโภคิน กล่าวไว้ในวาระครบรอบ 10 ปี ความร่วมมือทางธุรกิจระหว่าง AP กับ Mitsubishi Estate ในการพัฒนาโครงการที่ประเทศไทย
“ยังส่งผลเป็นการกระตุ้นให้พนักงาน AP ไม่หยุดนิ่งในการพัฒนา เพื่อประโยชน์สูงสุดให้แก่ลูกค้าของบริษัทต่อไป”
“การลงทุนในแบบ long-term partnership ส่งผลให้การคืนประโยชน์สู่สังคมเกิดขึ้น เช่น โครงการ AP Open House ที่เป็นการพัฒนานักศึกษาเข้าสู่องค์กรอสังหาริมทรัพย์ ซึ่ง Mitsubishi Estate ยินดีต้อนรับ นักศึกษาที่ได้รับการคัดเลือก 4 คน ให้เดินทางมาดูงานที่ประเทศญี่ปุ่นทุกปี”
ครบรอบหนึ่งทศวรรษ ร่วมทุนคอนโด
ไปแล้วทั้งสิ้น 24 โปรเจกต์ มูลค่ารวมกว่า 116,300 ล้านบาท Sold Out ไปแล้วทั้งสิ้น 13 โครงการ คงเหลือโปรเจกต์ร่วมทุนที่อยู่ระหว่างการพัฒนาและเปิดขาย 11 โครงการ (มูลค่ารวม 55,650 ล้านบาท) มียอดขายเฉลี่ยทุกโครงการรวมกันประมาณ 60% หรือคิดเป็นมูลค่าสินค้าพร้อมขายที่ 20,375 ล้านบาท
AP x Mitsubishi Estate
Rhythm เจริญนคร ไอคอนิค
The address ราชเทวี
เผลอแป๊บเดียว ร่วมมือกันพัฒนา 24 โครงการแล้ว!
ผ่านไป 10 ปี and counting…. ยังมองหาที่ดินใหม่เพื่อพัฒนาโครงการเรื่อยๆ ทางญี่ปุ่นก็ได้เรียนรู้จากทาง AP เช่นกัน
#APxMEC10YearOfPartnership #APFromStrengthToStrength
#APThai #ชีวิตดีๆที่เลือกเองได้ #RHYTHMCharoennakhonIconic #TheAddressSiamRatchathewi #APThaiUpdate2023
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย