เวลาจะขายบ้าน ขายคอนโดที่เป็นเรื่องยากนะ!
ยิ่งใครที่ไม่ได้เป็นสายลงทุนอยู่แล้ว การจะหาช่องทางเพื่อประกาศขายยังยากเลย
หลายคนเลือกที่จะโพสในช่องทางส่วนตัว หลายคนก็โพสตามเว็บ
แต่ถ้าไม่อยากมานั่งพิพม์ นั่งตอบคำถามให้มากความ
“บริการรับฝากขายบ้าน” อาจเป็นทางออกที่ช่วยคุณได้
แม้หลายคนอาจจะไม่เต็มใจเท่าไหร่ เพราะทุกบริการย่อมไม่มีใครทำให้เราฟรี ๆ
บริการรับฝากขายบ้านก็เช่นกัน ส่วนใหญ่ก็จะกินเปอร์เซนต์จากราคาขายของเรานั่นแหละ
สิ่งที่แลกมานอกจากความสบายแล้ว ก็คือประสบการณ์ที่ส่งผลให้เราขายได้ไวขึ้นด้วย
ว่าเราเราไปดูข้อดีเพื่อประกอบการตัดสินใจของเพื่อน ๆ กันดีกว่า
“บริการรับฝากขายบ้าน” ดียังไง ต้องใช้บริการไหมนะ?
1.ผู้ให้บริการรับฝากขายบ้านมีความเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน
แน่นอนว่าถ้าเราเลือกจะจ้าง หมายความว่าเรารู้ตัวเองว่าเรายังไม่มีความเชี่ยวชาญมากพอ เราจึงมองหาผู้ให้บริการรับฝากขายบ้านที่คาดว่าเค้าน่าจะมีความเชี่ยวชาญมาช่วยเรา
ซึ่งโดยส่วนมากแล้วผู้ให้บริการจะมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับธุรกิจด้านอสังหาริมทรัพย์เป็นอย่างดี พวกเขารู้ดีว่าจะต้องทำอย่างไรถึงจะขายบ้านหลังหนึ่งได้
ที่สำคัญคือยังมีความสามารถด้านการต่อรอง ไปจนถึงการโฆษณาในพื้นที่สำหรับคนที่กำลังต้องการบ้าน ซึ่งข้อมูลเหล่านี้เราเองอาจไม่มีความรู้เท่าที่ควร ดังนั้นใช้บริการพวกเขาจึงเป็นตัวเลือกที่ดีมากกว่าการขายด้วยตนเอง
2.ช่วยเพิ่มโอกาสการขายบ้านได้เร็วขึ้น
เวลาขายใคร ๆ ก็อยากขายบ้านได้ไว ๆ ใช่มั้ยครับ ซึ่งถ้าเราได้นายหน้าขายบ้านเก่ง ๆ คนเหล่านี้มักใช้ระยะเวลาเพียงไม่นานเท่านั้น สำหรับการจัดการให้บ้านขายได้ตามที่เจ้าของบ้านต้องการ
แต่สำหรับบริการรับขายบ้าน ด้วยความสามารถเฉพาะทาง รวมไปถึงความน่าเชื่อถือของพวกเขา ทำให้โอกาสขายบ้านออกนั้นง่ายกว่าการที่เราประกาศขายด้วยตนเอง
แต่อย่างไรก็ตามทุกอย่างขึ้นอยู่กับจังหวะ ซึ่งส่วนมากแล้วผู้ให้บริการรับฝากขายบ้านจะเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดี และจะให้คำแนะนำที่เหมาะสมกับเราได้
3.ลดขั้นตอนที่เจ้าของบ้านต้องลงมือเอง
อย่างที่ผมบอกไปตอนต้นนั่นแหละ สิ่งแรกที่เราจะได้หลังจากเลือกใช้บริการรับฝากขายบ้านก็คือ "ความสบาย" เพราะเท่ากับเราแทบจะไม่ต้องดำเนินการอะไรอีกต่อไป
หน้าที่ของเราคือรอการติดต่อกลับมาจากผู้ให้บริการเพียงเท่านั้น ลองนึกภาพว่าคุณจะต้องเดินเรื่องเองทุกอย่าง มันควจะเรื่องที่ปวดหัวมากเลยนะ
ทั้งในส่วนของการรับสายโทรศัพท์ที่สอบถามเข้ามา ไปจนถึงการต่อรองราคาต่าง ๆ ที่แสนจะวุ่นวาย ทุกอย่างนี้จะถูกทำให้ง่ายผ่านผู้ให้บริการฝากขายบ้านในทันที เย้~~~
4.ช่วยให้ได้เปรียบในด้านของการต่อรองเรื่องราคา
มีใครไม่อยากขายบ้านได้ราคาดี ๆ มั้ย... ผมเชื่อว่าคงไม่มีใครอยากขาดทุน หรือได้ราคาจากการขายกว่าที่เราอยากได้หรอก
ซึ่งผู้ให้บริการรับฝากขายบ้านและที่ดิน เค้าจะมีความรู้ด้านอสังหาริมทรัพย์มากเป็นพิเศษ ดังนั้นในส่วนของราคาบ้าน ทำเลบ้าน เป็นเรื่องที่พวกเขานั้นรู้ดีมากกว่าใครอย่างแน่นอน
ดังนั้นเมื่อเราปรึกษาด้านการขายบ้านกับพวกเขา เราอาจได้ราคามากกว่าที่คุณขายด้วยตนเอง เพราะที่ดินเป็นสิ่งที่ราคาขึ้นลงอยู่ตลอดเวลา การที่เจ้าของบ้านขายบ้านเอง อาจไม่รู้ข้อมูลเชิงลึก จนทำให้เสียเปรียบด้านราคาไปได้ในหลาย ๆ ครั้งเลยนะ
5.ป้องกันการนำอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องการซื้อขาย
และเหตุผลสุดท้ายที่หลายคนมักจะเป็นก็คือ "อารมณ์" นั่นเองครับ เพราะการซื้อขายย่อมมีหลากหลายอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง
เพราะบ้านบางหลังเป็นมากกว่าบ้าน บ้างก็เป็นบ้านที่เคยอาศัยอยู่กับคนที่คุณรัก บ้างก็เป็นบ้านที่ผูกพันมาตั้งแต่เด็ก ความอาลัยอาวรณ์มักจะเกิดขึ้นกับผู้ขายอยู่เสมอ
การใช้บริการรับฝากขายบ้าน จะช่วยป้องกันไม่ให้คุณต้องเข้าไปมีส่วนร่วมมากนัก ช่วยลดปัญหาทางด้านอารมณ์ไปได้ในระดับหนึ่งเลยทีเดียว อิอิ
และทั้งหมดนี่ก็คือ 5 เหตุผลว่าทำไมเราต้องจ้างบริการฝากขายบ้านที่ผมนำมาฝากกันครับ ใครที่กำลังอยู่ในช่วงระหว่างขายบ้านก็ลองคิดกันดูนะ
ส่วนตัวแล้วผมเองก็เคยใช้บริการขายบ้านอยู่เหมือนกัน ต้องยอมรับเลยว่าสบายมากเพราะเราไม่ต้องทำอะไรมากมาย แต่เราก็ต้องเสียเปอร์เซนต์เป็นค่าบริการให้เค้านะ ลองดูค้าบบบบ
Tag : บริการรับฝากขายบ้าน | ขายบ้าน | อสังหาริมทรัพย์
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ