5 เหตุผล ที่เราควรใช้บริษัทรับสร้างบ้าน
1. ได้แบบบ้านถูกใจเรา ฟังก์ชั่นที่ครอบครัวเราใช้งานได้จริง แก้ Pain Point ในการอยู่อาศัยได้
2. ลดต้นทุนที่ไม่จำเป็นออกไป เพราะโครงการบ้านสำเร็จรูป ดีเวลลอปเปอร์มักจะสร้างให้ครอบคลุมความต้องการของภาพรวมให้มากที่สุด ซึ่งอาจจะมีบางอย่างที่เราไม่อยากใช้งาน แต่ก็จะถูกรวมมาราคาบ้านด้วย การสร้างเองจะลดทอนส่วนนั้นไป
3. การใช้บริษัทรับสร้างบ้านให้ความน่าเชื่อถือมากกว่าผู้รับเหมารายย่อย ที่อาจจะทิ้งงาน หรือ ใช้วัสดุที่ไม่ตรงกับที่ตกลงกันไว้ แถมมบริการหลังการขายที่ดีกว่าด้วย ลูกค้าบางคนให้ข้อมูลว่า เคยใช้บริการ built to built เมื่อ 15 ปีก่อน บ้านยังเนี้ยบอยู่เลย เทียบกับข้างบ้านที่สร้างพร้อมกันโดยใช้ผู้รับเหมาทั่วไป บ้านโทรมและมีปัญหาหลายอย่าง
4. บริษัทรับสร้างบ้านมีผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางมาควบคุมการก่อสร้าง และรายงานต่อเจ้าของทุกขั้นตอน ซึ่งถ้าไปจ้างผู้รับเหมาทั่วไป เราต้องไปหาคนคุมงานเอง มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีกด้วย ซึ่งการมีคนคุมงานนอกจากช่วยในเรื่องควบคุมคุณภาพแล้ว ยังเป็นการแบ่งเบาภาระของเจ้าของบ้านด้วย
5. ประเทศเรามี ‘สมาคมธุรกิจรับสร้างบ้าน’ ทำให้บริษัทสร้างบ้านในประเทศมีมาตรฐานที่ดี ไว้ใจได้
โอกาสสร้างบ้านในราคาที่ดีที่สุด ก่อนปรับราคาอีกครั้ง!!
ผมรู้สึกชื่นชอบทุกครั้งที่ได้มาเดินงาน “รับสร้างบ้าน และวัสดุ Expo 2023” ได้เห็นแบบบ้านใหม่ๆ วัสดุใหม่ๆ มันตื่นตาตื่นใจดีนะ
ภายในงาน มีแบบบ้านให้เลือกกว่า 1,000 แบบเลย!! จะเยอะไปไหน มีตั้งแต่ราคา 1 ล้านไปจนถึง 100 ล้าน!! เรียกได้ว่า ครอบคลุมทุกความต้องการแน่นอน
ในสถานการณ์ที่ ดอกเบี้ยสูงขึ้นเรื่อยๆ ค่าแรงกำลังจะขึ้น วัสดุทุกอย่าง ราคาขึ้นหมด นี่อาจจะเป็นช่วงสุดท้ายของ “ราคา” ระดับนี้แล้วนะ
งานจัดขึ้น 20-24 ก.ย. นี้เท่านั้น ที่ Impact Hall 6 ใครมีแพลน อยากสร้างบ้าน ไม่ควรพลาดจริงๆ
ลงทะเบียน ที่นี่ เพื่อรับคูปองส่วนลดสูงสุด 10,000 บ. และจะได้รับ e-book “The Best Home Design 2023” ด้วยนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ