The Muve เป็นอีกแบรนด์ดาวรุ่งของแสนสิริเค้าเลยนะ
ต้องยอมรับจริงๆ พี่สิบหมื่นแกทำออกมาดีด้วยแหละ อย่างตัวแบรนด์ 'The Muve' ด้วยความที่เค้าเป็นแบรนด์คอนโดที่ราคาค่อนข้างเข้าถึงง่ายเลย แถมปักพิกัดทำเลแต่ละโครงการก็ใช่ว่าดีเลยแหละ
แม้จะไม่ได้ติดรถไฟฟ้าแบบก้าวเท้ามาก็ถึง แต่ทุกตัวของแบรนด์นี้อยู่ใน Area ที่ไม่ไกลจากรถไฟฟ้า เดินทางสะดวก ผลลัพธ์ก็เลยปังอย่างที่เห็น จนทำให้ตอนนี้แบรนด์ 'เดอะ มูฟ' ผุดขึ้นมาอยู่เรื่อยๆ
ล่าสุดเตรียมตัวพบกับอีกหนึ่งทำเลใหม่จากแบรนด์ 'เดอะ มูฟ' รอบนี้ปักหมุดใกล้สถานีรถไฟฟ้าบางหว้า กับ โครงการ "The MUVE เพชรเกษม 38"
ตัวนี้จริงๆ เห็นล้อมไวนิลเอาไว้นะ รู้ว่าเป็นของแสนสิรินี่แหละ แต่ผมเองไม่ทราบว่าจะเป็นแบรนด์ไหน แต่ได้ข้อมูลมาจาก Facebook Fanpage ของทาง UrbanLife มาอีกทีนึงว่าจะเป็น "The MUVE เพชรเกษม 38"
พอดีผ่านหน้าไซต์โครงการอยู่สองสามครั้ง เลยขอหยิบเอาตัวทำเลมาพูดถึงกันก่อนจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการดีกว่า
จริงๆ ก็อย่างที่เกริ่นไปแหละว่าตัวแบรนด์ 'เดอะ มูฟ' เป็นแบรนด์ที่เน้นราคาเข้าถึงง่าย ไม่ติดรถไฟฟ้า แต่ก็ยังถือว่าอยู่ใน Area ที่เดินทางด้วยรถไฟฟ้าได้อยู่ ไม่ได้ลำบากอะไร
เช่นเดียวกันกับตัวนี้เลยครับ คือโครงการจะตั้งอยู่ในซอยเพชรเกษม 38 ตามชื่อนั่นแหละ ซึ่งซอยนี้จะห่างจากสถานีรถไฟฟ้าราวๆ 700 เมตร ถือเป็นระยะทางที่ต้องขยันเดินพอสมควรเลยนะ หรือใครขี้เกียจ ก็เรียกวินเลยครับ จอดรอให้บริการกันอยู่ที่ทางออกเลย
ตัวโครงการจะอยู่ทางฝั่งทางออก 1 ของสถานี ให้เราเดินตรงไปเรื่อยๆ ทางมหาวิทยาลัยสยาม จริงๆ ต้องบอกว่าซอยเพชรเกษม 38 มันก็อยู่หลังมหาลัยนั่นแหละ
ข้อดีคือทำเลนี้ของกินเยอะแหะ ตลอดระยะทางที่ออกจากรถไฟฟ้ามาอย่างแรกที่เห็นคือร้านรวงริมทาง พิกัดนี้ ถือว่าหลากหลายเลย
ไม่ว่าจะเป็นปั๊มน้ำมันเชลล์ ร้านกาแฟ ซาลอน คลินิกทันตกรรม ร้านสะดวกซื้อ ร้านอาหาร ฯลฯ บอกเลยว่ามีให้เลือกเยอะ อยู่ตรงนี้ไม่อดตายแน่
อีกข้อหนึ่งของย่านนี้ที่น่าชื่นชมคือทางเท้าเดินสบายเลย กว้างมากๆ หายากนะที่กรุงเทพจะมีทางเท้ากว้างๆ แบบนี้ ที่สำคัญพ่อค้าแม่ค้ายังไม่ได้มาจับจองตั้งร้านกันเท่าไหร่ 5555
วกกลับมาที่โครงการ เดินเลยมหาวิทยาลัยสยามมานิดเดียวก็ถึงซอยเพชรเกษม 38 แล้วครับ ในซอยนี้ค่อนข้างเงียบสงบ จะไม่มีร้านรวงอะไรแล้วเพราะตรงนี้จะมีแต่บ้านคนทั้งนั้นเลย
ที่ตั้งโครงการจะอยู่ทางขวามือเมื่อเข้าไปในซอย จริงๆ ปากซอยมีที่ดินว่างอยู่นะ แต่ไม่ได้เป็นที่ดินของโครงการ แอบคิดเหมือนกันว่าน่าคอนโดมาก เพราะตรงนี้จะติดถนนใหญ่เลย
ในส่วนของ "The MUVE เพชรเกษม 38" เห็นว่าจะทำเป็น Low Rise ไม่แน่ใจว่าจะกี่ชั้น มีทั้งหมด 1 อาคาร ประมาณ 220 ยูนิต ราคาน่าจะล้านกลางถึงปลายตามเรทของแบรนด์นี้นี่แหละ
จริงๆ พอเห็นภาพลางๆ แหละว่าน่าจะเน้นลูกค้าระดับไหน แต่แอบคิดว่าคงเจาะกลุ่มนักลงทุนเหมือนกัน ด้วยความที่ใกล้มหาลัยเอกชนอย่าง ม.สยาม นักศึกษาน่าจะมีกำลังในการเช่าคอนโดกันพอสมควร
หรือไม่ก็คงเป็น First Jobber ที่ซื้อคอนโดห้องแรก เน้นราคาไม่แรง เดินทางง่าย แถมยังได้เป็นลูกบ้านแสนสิริอีก
อยากขยายความข้อดีของทำเลบางหว้าอีกหน่อย ผมว่าทำเลบางหว้าเหมาะกับการอยู่อาศัยนะ ด้วยความที่ตัวสถานีนี้เค้าเป็นสถานี Interchange สามารถเชื่อมต่อได้ทั้งรถไฟฟ้า BTS สายสีลม และ MRT สายสีน้ำเงิน
สมมุติทำงานอยู่ใจกลางเมืองอย่างสีลม-สาทร นี่เดินทางสบายๆ เลย ขึ้นสถานีนั่งยาวๆ เข้าสู่ใจกลางเมืองทั้งสีลม หรือสยามได้แบบไม่ต้องต่อขบวน
หรือจะออกนอกเมืองไปทางฝั่งบางแคก็เลือกใช้ MRT ชิลๆ ออกนอกเมืองในระยะเวลาไม่กี่นาทีเท่านั้นเองนะ
อีกอย่างคือบางหว้าไม่ได้มีแค่รถไฟฟ้า แต่ยังมีเรือให้บริการกับเส้นทางบางหว้า-ท่าช้าง จากคลองภาษีเจริญ เข้าคลองบางกอกใหญ่ และออกแม่น้ำเจ้าพระยา ทำให้การเดินทางค่อนข้างหลากหลายเลยทีเดียว
แถมบริเวณโครงการยังเป็นเส้นทางที่รถเมล์ผ่านหลายสายมากๆ อาทิ 7, 7ก, 80, 80ก, 84, 84ก, 91, 91ก, 101, 146, 147, 157, 163, 165, 171, 509, 547 และ ปอ.80
ถ้าหากเป็นคนที่ใช้รถใช้ถนน ตรงนี้ออกจากซอยมาที่ถนนใหญ่ก็จะเป็นถนนเพชรเกษม สามารถขับเข้าทางวงเวียนใหญ่แล้วเพื่อเชื่อมออกไปเส้นสาทร สีลมได้เลย
นอกจากนี้ถนนเพชรเกษมยังตัดกับถนนราชพฤกษ์ เชื่อมต่อไปยังถนนนครอินทร์ได้ด้วย แถมตรงแยกท่าพระ ยังไปตัดกับถนนจรัญสนิทวงศ์ ตรงนี้ถ้าขับรถยาวๆ ไปสามารถไปโผล่วงศ์สว่างเชื่อมเส้นรัชดาฯ ได้เลยนะ
สรุป ในมุมมองผมนะ ผมว่าภาพรวมทำเลตอนนี้ดีเลยแหละ อยู่ได้สบายๆ ร้านรวงมีเยอะ ร้านอาหารราคาดีด้วย ตรงนี้ค่าครองชีพไม่แรงเท่าโซนใจกลางกรุง
แต่ต้องยอมรับว่าจุดที่ทำให้บางหว้าน่าอยู่ไม่ใช่ร้านข้าวหรอก แต่มันคือตัวสถานีรถไฟฟ้าที่เป็น Interchange นี่แหละ
อย่างที่บอกว่าราคานี้ น้องๆ First Jobber หรือไม่ต้อง First ก็ได้นะ ผมว่าอยู่ได้สบายเลย เน้นความสงบไม่อึกทึก เดินทางเข้าเมืองง่าย เลือกใช้การเดินทางได้หลากหลาย ออกนอกเมืองสบาย เข้าสู่ CBD ได้ง่ายต่อเดียวไม่กี่นาที สะดวกสบายทั้งรถ ราง เรือ
ตอนนี้ต้องมารอดูตอนเปิดตัวอีกทีว่าจะเคาะราคาเริ่มต้นเท่าไหร่ แล้วจะมีรูปแบบห้องกี่แบบบ้าง อันนี้ต้องรอกันต่อไป ตอนนี้เห็นว่ายื่นขอ EIA แล้ว อาจจะต้องรออีกสักพัก ไว้เดี๋ยวผมค่อยเอามาอัพเดตอีกทีครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ