หลังจากที่ 'น้องเก๊กฮวย' หรือ รถไฟฟ้าสายสีเหลือง เปิดให้ใช้บริการ ก็ดูเหมือนว่าตลาดคอนโดสายสีเหลืองก็คึกคักกันขึ้นเยอะเลยนะ อิอิ
รถไฟฟ้าไปไหน คอนโดก็ไปด้วย ของคู่กันเหมือนส้อมกับช้อน เสื่อกับหมอน ประมาณนั้นเลย
และอย่างที่เห็นว่าน้องเก๊กฮวยเค้าเป็นรถไฟฟ้าที่วิ่งผ่านเส้นลาดพร้าว ผ่านศรีนครินทร์ ยาวไปต่อกับพี่มัทฉะที่สำโรง บางระยะทาง บางสถานีก็ไม่ได้เนื้อหอมไปซะหมดนะ
แต่หนึ่งในสถานีที่น่าจับตามองมากที่สุด ซึ่งจริงๆ ต้องบอกว่าน่าจับตามองตั้งแต่ก่อนที่รถไฟฟ้าจะสร้างเสร็จอีก นั่นก็คือสถานี 'สวนหลวง ร.9' นั่นเอง
ความน่าสนใจของทำเลสถานี 'สวนหลวง ร.9' คงหนีไม่พ้นแหล่งไลฟ์สไตล์หรือพวกห้างต่างๆ นั่นแหละ ซึ่งเอาจริงๆ เวลาเราพูดถึงเขตประเวศและสวนหลวง หรือศรีนครินทร์ ก็คงมีภาพของซีคอน ศรีนครินทร์ , ตลาดนัดรถไฟ หรือ พาราไดซ์ ประมาณนี้ หรืออีกนัยหนึ่งเราจะบอกว่า ที่นี่คือจุดศูนย์กลางของเขตประเวศก็ว่าได้นะ!!
ด้วยความที่เป็นศูนย์กลางของแหล่งไลฟ์สไตล์ประจำย่าน มีร้านรวงและห้างสรรพสินค้าเยอะ ความต้องการในแง่ของที่อยู่อาศัยก็เยอะตามไปด้วย จะบอกว่าแถวๆ ซีคอนนี่หอพักเพียบเลยนะ!!
อย่างที่บอกว่าตัวโครงการตั้งอยู่ในทำเลที่เป็นศูนย์กลางของเขตประเวศและสวนหลวง ตรงนี้นอกจากจะเป็นแหล่งไลฟ์สไตล์แล้ว ก็ยังเป็นแหล่งงานอีกด้วย
ล่าสุดครับ 'พี่สิบหมื่น' ของเราเค้าปักหมุดคอนโดใหม่ ราคาดี เอื้อมถึงง่าย ใกล้ Seacon Square และรถไฟฟ้าสายสีเหลือง กับโครงการ 'เดอะ มูฟ ศรีนครินทร์' (The Muve Srinakarin) แบรนด์คุ้นหู จากแสนสิริที่เราคุ้นเคย ในราคาเริ่มต้นแค่ 1.65 ลบ.!! ราคานี้ขอบอกว่าเค้าตกแต่งแบบ Fully Furnished มีครัวปิดและตู้ Built-in ให้ด้วยนะเออ!!
วันก่อนนั่งรถไฟฟ้ามาทำธุระแถวนี้พอดี เลยขอไปแอบส่องดูหน่อยซิว่า พี่สิบหมื่นเค้าได้ทำเลอยู่ส่วนไหนของสวนหลวงฯ กันนะ
เดินทางสะดวกสบาย 5 นาทีถึง 'น้องเก๊กฮวย'
ตัวโครงการตั้งอยู่ในท้ายซอยสุภาพงษ์ 3 แยก 2 ตัวโครงการจะอยู่ติดกับศูนย์กีฬานราทร ซึ่งหากเราเดินทางมาด้วยรถไฟฟ้า ให้ออกทางฝั่งตรงข้ามห้าง Seacon Square ถ้าสะดวกที่สุดให้ออกทางซอยศรีนครินทร์ 42 โบกวินไปอีก 15 ก็ถึงเลย
หรือจะเข้าทางซอยศรีนครินทร์ 40 ก็ได้ ซอยนี้ก็คือเดินข้ามจากซีคอนฯ เดินอีกนิดก็ถึงเลย พี่วินคิด 15 บาทเท่ากัน 5555
ตัวโครงการกับรถไฟฟ้านี่ห่างกันประมาณ 1.3 กม. ซึ่งถามว่าระยะทางแค่นี้ ผมจะเดินมั้ย? ก็ต้องไม่อยู่แล้ว ผมบอกแล้วว่าผมนั่งวิน5555
จริงๆ แอบคิดว่า คนไม่มีรถส่วนตัว แบบวัยรุ่น First Jobber เลือกซื้อคอนโดห้องแรก ยังไม่มีรถขับ อยู่ได้สบายๆ เลยแหละ อย่างที่บอกว่านั่งวินแบบผมก็ได้ 15 บาทเอง หรือใครใคร่เดินก็เดินไป แต่อาจจะเมื่อยนิดนึงนะ
ตลอดทางเข้าไปถึงคอนโด ภายในซอยจะมีทั้งอาคารพาณิชย์และทาวน์โฮมพักอาศัยตลอดทาง ไม่เปลี่ยวนะ
ขับเข้าไปหน่อยให้เลี้ยวเข้าซอยสุภาพงษ์ 3 ขับตรงไปจะเป็นซอยที่บังคับให้เราเลี้ยวขวาอีกทีหนึ่ง ตรงนี้จะเป็นบ้านคนและอาคารสำนักงาน เลยโรงเหล้าแสงจันทร์ ขับยาวๆ ไปเรื่อยๆ เราจะเจออาคาร Low Rise หลายๆ อาคาร ข้างล่างจะเหมือนเป็นตลาด ให้เราเลี้ยวขวาขับไปอีกนิดก็ถึงโครงการแล้ว
อยู่ตรงนี้สามารถใช้บริการเหล่าพี่สุชาติได้ทุกเมื่อคิววินมอเตอร์ไซต์คอยให้บริการหลายคันเลยทีเดียวเชียว เพราะอาคาร Low Rise ที่ผมบอกเนี้ย คือหอพักครับ แถมฝั่งตรงข้ามยังเป็นหมู่บ้านอีก ละแวกนี้เลยมีคนอยู่กันเพียบ!!
หิวเมื่อไหร่ก็ไม่โหย ของกินเยอะจนเลือกไม่ไหว
เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่ท้าทายน้ำหนักตัวจริงๆ แถวนี้บอกเลยว่าของกินเพียบ!! อย่างที่บอกว่าข้างล่างของหอพักเค้าจะเป็นเหมือนตลาดย่อมๆ เลย จะมีทั้งร้านขายยา ร้านสะดวกซื้อ ก๋วยเตี๋ยว ส้มตำ อาหารตามสั่ง น้ำปั่น กาแฟ ฯลฯ อยากกินอะไรหาได้ตรงนี้หมดเลย
หรือเบื่อๆ หลุดจากละแวกโครงการ นั่งวินมาหาน้องเก๊กฮวย ฝั่งตรงข้ามซีคอนฯ ก็มีร้านรวงเยอะเลยครับ หม่าล่าก็มีนะ คลินิกเสริมความงาม ร้านเสริมสวย ก็มี หรือจะเข้าไปเดินเล่น หาอะไรกินในซีคอนฯ ก็ได้ เค้ามี โลตัสฯ ด้วยนะครับ แวะช้อปได้ทุกวัน คนที่มีไลฟ์สไตล์ติดห้างแบบผมบอกเลยว่าปลื้มมาก เอ้อผมก็เอาแต่พูดถึงซีคอนฯ จะบอกว่าจริงๆ เค้าก็ใกล้ Paradise park ด้วยนะ สองห้างนี้เค้าติดๆ กันครับ
นอกจากจะมีห้างและร้านรวงละลานตาแล้ว ตรงนี้ยังใกล้โรงเรียน และโรงพยาบาลอีกด้วย เอาให้ใกล้สุดๆ ก็คงเป็น โรงเรียนนราทร และ โรงพยาบาล สินแพทย์ ศรีนครินทร์ นี่แหละ
ใครสนใจงานนี้พี่สิบหมื่นไม่ปล่อยให้รอนานครับ เค้าจะเปิดพรีเซลล์ในเดือนตุลาคม ที่จะถึงนี้แล้ว!! ในราคาเริ่มต้นเพียง 1.65 ลบ.!!
งานนี้แอบแง้มว่า ใครสนใจ ต้องรีบๆ เพราะแบรนด์ 'เดอะ มูฟ' เป็นหนึ่งในแบรนด์ที่เนื้อหอมสุดๆ ของพี่สิบหมื่นเลยนะครับ ทุกโครงการภายใต้แบรนด์นี้ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า Sold out กันรัวๆ เลย!! ตามคอนโดติดดอยกันให้ดีๆ แล้วกันครับ ถ้าเค้าเคาะวันที่มาเมื่อไหร่ จะรีบเอามาบอกแน่นอน วันนี้นั่งดูทำเลกันไปก่อนเนอะ อิอิ แปะเว็บไซต์โครงการไว้ เผื่อใครอยากไปลงทะเบียนไว้ตั้งแต่เนิ่น กดไปตามนี้ได้เลย คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ