BTS : สำโรง / /
02 Aug 2023 17:23รถไฟฟ้าสายสีเหลืองเปิดแล้ว คอนโดรอบๆ บริเวณนั้นก็เป็นที่น่าจับตามองครับ
ปกติพื้นที่แถว "สำโรง-แบริ่ง" ก็เป็นพื้นที่ที่มีความต้องการด้านที่อยู่อาศัยมากอยู่แล้ว ตอนนี้ยิ่งมีรถไฟฟ้าเข้ามาเพิ่ม แหล่งงานก็มีให้พร้อมสรรพ พื้นที่บริเวณนี้นับวันจึงยิ่งน่าจับตามอง
หนึ่งในนั้นคือคอนโดใหม่จากหญิงเส ที่เพิ่งยิงแอดใส่กันมาหมาดๆ อย่าง "Sena Kith Samrong-Interchange"
จากแผนที่ของโครงการ "Sena Kith Samrong-Interchange" เท่าที่ดูแล้วน่าสนใจมากคือนอกจากจะใกล้รถไฟฟ้าสองสายแล้ว ยังอยู่ใกล้ห้างอิมพีเรียลสำโรงด้วย
วันนี้เลยแวะมาดูเสียหน่อย ด้วยการเลือกนั่ง "น้องเก๊กฮวย" มาดู
น้องเก๊กฮวยอาจเคลื่อนที่ช้าไปหน่อยเมื่อเทียบกับพี่ใหญ่สายสีเขียว เพราะนั่งจากกรุงเทพชั้นในมายังสำโรงเหนือแล้วรู้สึกว่าใช้เวลาไปยาวนานเหลือเกิน
แต่ถึงอย่างนั้นก็เอนจอยกับบรรยากาศรอบด้านได้ครับ ได้เห็นวิวแปลกๆ ใหม่ๆ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกบ่อยก็ยิ่งเพลินไปอีกแบบ
รู้ตัวอีกทีก็มาถึงสุดสายแล้ว คือสถานีสำโรง
จากสถานีสำโรงมีสกายวอล์กให้เดินเชื่อมไปยัง BTS สำโรงด้วย ใครจะใช้เส้นทางไหนก็สะดวก
แต่ถ้าออกจากสายสีเหลือง เดินไปโครงการแล้วจะใกล้กว่านะ
ตรงนี้เองก็มีสกายวอล์กเชื่อมยาวออกมาเหมือนกัน เมื่อเดินจนสุดทาง ลงไปเดินถนนไม่กี่ก้าวก็ถึงโครงการแล้ว เพราะจากขาบันไดทางขึ้นก็แค่ราวๆ 50 เมตรเท่านั้น
โครงการ "Sena Kith Samrong-Interchange" ตั้งอยู่ติดถนนสุขุมวิท พื้นที่ด้านข้างค่อนข้างขลังเพราะเหมือนจะเป็นศาลเจ้า (ที่ผมก็ไม่รู้ว่าชื่อศาลอะไร) แต่มองลงมาแล้วสวยมากเลย
โดย "Sena Kith Samrong-Interchange" ยังไม่มีข้อมูลออกมามากนัก ผมรู้แค่ว่าโครงการนี้มีด้วยกันทั้งหมด 8 ชั้น จำนวน 2 อาคาร และมีทั้งหมด 490 ยูนิต บวกที่จอดรถ 167 คัน
Facility จัดเต็ม ห้องใหญ่ เฟอร์ฯ ครบ ส่วนราคา เริ่มต้นที่ 1.xx ล้านบาท
ผมคิดว่าราคาไม่น่าแรงมาก แม้จะยังไม่รู้ว่าหลังเลข 1 คืออะไรก็ตาม ยังไงรอตัวเลขที่แน่นอนจากหญิงเสอีกทีเนอะ
ถ้าจากพื้นที่โครงการเดินไป MRT สำโรงซึ่งเป็นสายสีเหลืองนับว่าใกล้ครับ แต่ถ้าเป็น BTS สำโรงจะมีเดินเหนื่อยๆ หน่อย แต่ยังไงก็ตามมันมีสกายวอล์กให้ ดังนั้นจึงไม่ต้องกลัวฝนกลัวแดด ผมถือว่าสบายทั้งสองฝั่งนะ
ยิ่งไปกว่านั้นเราสามารถเดินไปอิมพีเรียลสำโรงได้ด้วย!
ก็คือสามารถใช้สกายวอล์กนี่แหละเดินไล่ยาวไปได้เลย โดยพื้นที่ฝั่งอิมพีเรียลสำโรงจะคึกคักหน่อยเพราะมีร้านรวงเยอะ
ด้านนอกเองก็เป็นตลาด "สำโรงเซ็นเตอร์" มีคนแวะเวียนมากันตลอดเวลา ใครอยากซื้อหาของสดแบบที่ได้อุดหนุนพ่อค้าแม่ค้าก็แวะไปที่นี่ได้
แต่ถ้าเป็นฝั่งพื้นที่โครงการจะค่อนข้างเงียบครับ ซึ่งผมรู้สึกว่าดีเลยนะเพราะมันเหมาะจะเป็นพื้นที่สำหรับใช้พักอาศัยมากๆ
พื้นที่พักอาศัยเงียบสงบ แต่ติดถนนใหญ่ เดินไปเล็กน้อยก็ถึงแหล่งของกิน = เพอร์เฟ็ค!
โรงเรียนต่างๆ ก็มีให้เลือกมากมายครับ ไปอีกนิดก็ถึง St. Andrews International School แล้ว พวกโรงเรียนอนุบาลของไทยก็มีเหมือนกัน แล้วแต่คุณพ่อคุณแม่จะเลือกเลย
ถือว่าเป็นทำเลที่อยู่อาศัยย่านชานเมืองกรุงเทพฯ-ปริมณฑลที่เหมาะเจาะลงตัวมากๆ เพราะใกล้แหล่งการค้าและระบบขนส่งสาธารณะที่ครบครัน
ใครใช้รถไฟฟ้าก็เลือกได้จากทั้งสองสาย ใครใช้รถใช้ถนนก็ยังใกล้จุดเชื่อมต่อเส้นทางเข้า-ออกเมือง
ซึ่งถนนสุขุมวิทนี่ก็ถือได้ว่าเป็นถนนหลักที่เชื่อมต่อได้หลายเส้นทางอยู่แล้ว แต่ในเรื่องการการจราจรก็หนาแน่นนะ ทั้งในฝั่งของสมุทรปราการและของกรุงเทพฯ เอง ช่วงเวลาเร่งด่วนอาจต้องเผื่อเวลานิดนึง
แต่ว่าในภาพรวมผมมองว่าใครที่ทำงานย่านนี้น่าจะถูกใจ เพราะเป็นโครงการที่ตั้งอยู่ในพื้นที่ที่ลงตัวมาก
ทำเลโครงการเงียบสงบ เหมาะแก่การพักอาศัย แต่ก็มีบรรยากาศคึกคักในระยะเดินถึง
ที่สำคัญราคาเริ่มล้านต้นๆ แต่ใกล้รถไฟฟ้า 2 สาย เข้าเมืองสะดวกมาก เพราะนั่งจากต้นทางแบบนี้ได้ที่เลือกที่นั่งก่อนไม่ต้องยืนให้เมื่อยฮะ 5555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ