มาแล้วครับ อีกโครงการใหม่ปักหมุดย่านสีลมอย่าง 'โครงการพาร์ค สีลม' (Park Silom) ซึ่งโครงการนี้เค้าเป็นอาคารสำนักงานมิกซ์ยูสพรีเมียม ที่จะมีทั้งสำนักงาน คอมมูนิตี้มอลล์ รวมถึงโคเวิร์คกิ้งสเปซ มีการออกแบบให้ใกล้ชิดพื้นที่สีเขียวอีกด้วย โดยล่าสุดเค้าได้ทำการจัดพิธีบวงสรวงยิ่งใหญ่ งานนี้บอกเลยว่า 'ปอดแห่งใหม่ใจกลางสีลม' กำลังจะเปิดตัวแล้ว
โครงการพาร์ค สีลม (Park Silom) อาคารสำนักงานมิกซ์ยูสพรีเมียม ใจกลางเมืองจัดพิธีบวงสรวงอย่างยิ่งใหญ่ โดยครั้งนี้จัดขึ้นอย่างเต็มรูปแบบ โดยโครงการพาร์ค สีลม อาคารสำนักงานมิกซ์ยูสพรีเมียม ที่ได้รับการขนานนามให้เป็น “ปอดแห่งใหม่ใจกลางสีลม” อีกทั้งยังได้รับการการันตีจากหลากหลายสถาบัน ด้านการออกแบบสถาปัตยกรรมที่สวยงามและยั่งยืน สอดคล้องแนวทางของสิ่งก่อสร้างยุคใหม่
โดยพิธีนี้ยังได้รับเกียรติจากแขกผู้มีเกียรติตระกูล สีบุญเรือง ผู้ซึ่งเคยเป็นเจ้าของ บ้านสิวะดล หนึ่งในสัญลักษณ์ของสีลมเมื่อครั้งอดีต มาร่วมในงานพิธีการบวงสรวง พระสยามเทวาธิราชมหาเทวาและการทำบุญอาคาร ทั้งนี้เพื่อเป็นการเคารพในความสำคัญของประเพณี และจิตวิญญาณของที่ดิน ที่เชื่อว่าจะปกป้องและให้พรแก่อาคาร เปิดฉากสถาปัตยกรรมและอนาคตที่รุ่งเรือง และยังถือได้ว่า อาคาร พาร์ค สีลม เป็นอาคารที่สวยงามมีเอกลักษณ์ ที่ผ่านการออกแบบโดยคำนึงถึงผู้คนและชุมชนในย่านถนนสีลม
ทั้งนี้โครงการพาร์ค สีลม เป็น อาคารสำนักงานมิกซ์ยูสพรีเมียม ที่ตั้งอยู่ใจกลางถนนสีลม มีความสูง 39 ชั้น บนที่ดินขนาดมากกว่า 6 ไร่ แบ่งพื้นที่ออกเป็น 2 ส่วนหลักได้แก่ ส่วนอาคารสำนักงาน และ เดอะ เกรท รูม (The Great Room at Park Silom) โคเวิร์กกิ้ง สเปซ (Co-Working space) ระดับพรีเมียมจากประเทศสิงคโปร์ ส่วนพื้นที่ชั้นล่าง 5 ชั้น เป็นส่วนของคอมมูนิตี้มอลล์ พื้นที่กว่า 9,000 ตารางเมตร สำหรับร้านค้า ร้านอาหาร และยังได้ออกแบบอย่างสร้างสรรค์ภายใต้มาตรฐานระดับสากล โดยมีพื้นที่สีเขียวขนาดใหญ่กว่า 1 ไร่ บริเวณด้านหน้าอาคาร ที่ตั้งใจมอบให้เป็น “ปอดแห่งใหม่ใจกลางสีลม” สถานที่ที่ทุกคนสามารถมาพักผ่อนหย่อนใจ
โดยพาร์ค สีลม ตั้งอยู่ในทำเลที่เดินทางสะดวกเชื่อมต่อถนนสายสำคัญ ทั้งถนนสีลม (ศาลาแดง) ถนนสาทร และถนนพระราม 4 อีกทั้งยังมีทางเดินเชื่อมเข้าอาคารโดยตรงจากรถไฟฟ้าสถานีศาลาแดง และตั้งอยู่ห่างจากไฟฟ้าใต้ดินสถานีรถสีลมเพียง 350 เมตร โดยใครที่สนใจ สามารถติดต่อพื้นที่เช่าโครงการและสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ส่วนอาคารสำนักงาน ได้ที่เบอร์ 082-542-5692 หรือ ส่วนของคอมมูนิตี้มอลล์ ร้านค้าและร้านอาหารที่เบอร์ 095-669-9453 คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ