RML ย้ายบ้านใหม่สู่ ‘OCC’ ออฟฟิศสูงสุดในไทยแล้วนะค้าบบบ
ผมนี่อย่างชอบเลย นอกจากจะตอกย้ำภาพลักษณ์แบรนด์อสังหาฯ อัลตร้าลักชัวรี่แล้วยังเป็นการชูไฮไลต์ดีไซน์ใหม่ มุ่งสู่ Happy Workplace-Well-being Workplace ตอบโจทย์คนทุกเจนเนอเรชั่นของแบรนด์อีกด้วย
เพราะตัวอาคาร ‘OCC (One City Centre)’ ถือเป็นอาคารสำนักงานลักชัวรี่ Grade A+ ที่สูงสุดในไทย ติด BTS เพลินจิต ตอกย้ำภาพลักษณ์ผู้นำวงการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ระดับลักชัวรี่และอัลตร้าลักชัวรี่ และรองรับการเติบโตทางธุรกิจในอนาคต
งานนี้เค้าชูไฮไลต์ฟังก์ชั่นการทำงานใหม่ ที่มีทั้งที่พื้นที่ทำงานและไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตรวมอยู่ในที่เดียวกัน รองรับการทำงานของคนทุก Gen พร้อมมุ่งสร้างสรรค์ Happy Workplace และ Well-being Workplace ควบคู่กับการขับเคลื่อนด้วยวัฒนธรรมองค์กรอันแข็งแกร่ง
สำหรับการย้ายสำนักงานจากอาคารรัจนาการ สู่บ้านใหม่ OCC เป็นการช่วยส่งเสริม Sense of Luxury ซึ่งเป็น Identity หลักของ RML ให้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น เพื่อรองรับการทำงานในทุกโครงการของ RML ที่เป็นโปรเจ็กต์ระดับ Iconic โดยความน่าสนใจของออฟฟิศแห่งใหม่ของ RML ที่ OCC
นอกจากการได้อยู่ในสุดยอดอาคาร Iconic แล้ว ก็คือการออกแบบออฟฟิศที่สื่อความลักชัวรี่ไปพร้อมๆ กับเป็น Happy Workplace สำหรับคนทำงาน ในขณะเดียวกันก็สร้าง High Performance ของงานให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น
เพราะ OCC ออกแบบโดยใส่ใจสุขภาวะที่ดีของพนักงานทุกคน มีพื้นที่สีเขียวกว่า 5,000 ตารางเมตรทั้งภายในและภายนอกอาคาร เพื่อความสดชื่นในการทำงาน อีกทั้งยังส่งเสริมประสิทธิภาพต่อการทำงาน ด้วยการมีกระจก 3 ชั้น Insulated Glazing Windows กรองแสงแดด และกรองเสียงได้
ทำให้บรรยากาศในการทำงานเงียบสงบ มีสมาธิ รวมถึงมีระบบ MERV14 ที่ช่วยกรองอากาศ และกรองฝุ่น PM 2.5 ให้พนักงานได้รับอากาศบริสุทธิ์ สมองโล่ง ปลอดโปร่ง นอกจากนั้น OCC ยังตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์
ภายในอาคารมีร้านสะดวกซื้อ คาเฟ่ชื่อดัง และฟู๊ดคอร์ทที่รวมร้านอาหารชื่อดังมากมายในราคาที่จับต้องได้มาไว้ที่นี่ อีกทั้งที่ชั้นบนสุดยังมี Sky Bar ที่ชั้น 61 และร้านอาหาร ที่ชั้น 58 ซึ่งจะอำนวยความสะดวกให้พนักงานสามารถเติมความสุขได้ง่ายๆ ตลอดทั้งวัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ