ร้านมัทฉะที่หาเจอได้ง่ายมาก เพราะสังเกตเอาจาก "แถวรอคิว"
ช่วงนี้กำลังมองหามัทฉะนุ่มๆ เข้มๆ ดื่มแล้วตื่นมีเอเนอจี้ชนิดนั่งทำงานได้ทั้งวัน
บังเอิญไปเห็นว่าตอนนี้มีร้านนึงที่เน้นขายมัทฉะและกำลังเป็นที่ฮอตฮิตมากทีเดียว เพราะเข้าโซเชียลแล้วก็มักจะเห็นอยู่บ่อยๆ
ร้านที่ว่าเป็นร้านลูกของ "和 Peace" ที่เราคุ้นหูกัน โดยเปิดเป็นสปีดบาร์เล็กๆ พร้อมแบรนด์ใหม่ที่ชื่อว่า "Mini ミニ oriental speedbar"
"Mini ミニ oriental speedbar" ตั้งอยู่บริเวณชั้น 2 ของหอศิลป์ BACC ครับ ก็คือชั้นเดียวกับทางเชื่อม BTS เลย หาร้านเจอง่ายมาก สังเกตได้จาก "แถวรอคิว"
เห็นแถวรอคิวของเค้าแล้วต้องร้องว้าวเลย เพราะคนเยอะมากกก และร้านไม่นับว่าใหญ่ ด้านในมีเก้าอี้ตัวยาวตั้งให้คนนั่งรอเครื่องดื่ม และด้านนอกมีโต๊ะเล็กๆ ให้คนนั่ง คิวที่รอก็มีที่ล้นออกไปนอกตัวร้านอีก ส่วนใหญ่แล้วเป็นวัยรุ่นทั้งนั้นครับ
แต่เห็นคิวยาวๆ แบบนี้ก็ไม่ได้รอนานนะ ผมต่อคิวแวบเดียวก็ได้สั่งละ เพราะยังไงซะด้วยความเป็น "Speed bar" มันเลยเน้นไปทาง "grab & go" ไม่ต้องรอคิวจนหายอยากแต่อย่างใด
เมื่อเข้ามาในร้านเราจะเห็นชนิดชาต่างๆ แปะไว้บนผนัง ว่าชาแต่ละชนิดคืออะไรบ้าง มีทั้งกลุ่มชาจีนและชาเขียวญี่ปุ่น ที่สำคัญคือถูกใจสายงบน้อยแต่อยากอร่อยแบบละเมียดละไม
เพราะทุกอย่างในร้านนี้มาในราคาสบายกระเป๋า ทุกเมนูราคา 65 บาท เท่านั้น!
นอกจากเครื่องดื่มแล้วก็มีโดรายากิกับพุดดิ้งด้วย ใจผมอยากสั่งมัทฉะกับเกนไมฉะมาลอง สองคนกับเพื่อน แต่โชคไม่ดีที่เกนไมฉะหมด ต้องรอสักพักถึงจะได้ ไอ้เรามีธุระต่อจึงไม่ได้รอ สั่งเป็นมัทฉะสองแก้วไปเลย
โดรายากิที่เล็งไว้ก็ต้องไส้ชาเขียวอยู่แล้ว แต่ใช่ครับ หมด! เลยเปลี่ยนเป็นกล้วยแทน
นี่ขนาดไปช่วงเที่ยงนะยังของหมดแล้ว ขายดีจริงๆ
รอเครื่องดื่มไม่นาน แก้วน้องขนาดพอเหมาะมือ สีเขียวนุ่มตามาก เห็นแล้วต้องใช้คำว่า "มันนุ้บนิ้บหัวใจ"
ยิ่งไปกว่านั้นคือรสชาติยังดีอีกต่างหาก มันมีความนุ่มและหอมในแบบที่ผมกำลังมองหาเลยล่ะ
เราไม่ได้สั่งแบบเพียวๆ มันเลยจะมีความขมฝาดเพียงเล็กน้อยพอติดปลายลิ้น เอาเป็นว่าผมดื่มเพลินมาก แวบเดียวก็ดูดจะหมดแก้วแล้ว
รวมๆ คือประทับใจมาก เป็นมัทฉะที่ผมรู้สึกว่าให้ดื่มสักสิบแก้วก็ไหวเพราะมันนู่มมมมไปหมด แถมราคายังดีอีกต่างหาก ทั้งร้าน 65 บาท แต่ add on เพิ่มไข่มุกเพิ่มอะไรได้ 10-15 บาทเอง
เอาเป็นว่าถ้าแวะไปแถวนั้นอีก ผมคิดว่าคงต้องได้ซ้ำรอบสองแน่ๆ ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ