ช่วงนี้การท่องเที่ยวเริ่มกลับมาคึกคัก ในกรุงเทพตามสถานที่ท่องเที่ยว เริ่มเห็นทั้งชาวต่างชาติ ทั้งเอเชีย และตะวันตกมากันเพียบเลย
วันก่อนผมเลื่อน Twitter แล้วไปเจอชาวทวิตท่านหนึ่งเค้าลงรูปไอศกรีมแท่งลายกระเบื้องวัดอรุณฯ บอกว่านักท่องเที่ยวชอบมากๆ ถือว่าเป็นอะไรที่เก๋และเพิ่มมูลค่ามากๆ
ไอเรามันเป็นพวกตามกระแสครับ เห็นแบบนี้อดใจไม่ไหวอยากไปลองกะเค้าบ้าง
วันก่อนว่างๆ เลยไปเดินเที่ยวแถวย่านวังเดิมแล้วแวะวัดอรุณฯ สักหน่อย
วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร หรือที่เรามักจะเรียกติดปากกันว่า วัดอรุณฯ ไม่ก็วัดแจ้ง วัดแห่งนี้อย่างที่ทราบๆ กันว่าเป็นวัดเก่าแก่ ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา สร้างมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 2 ซึ่งถือว่าเป็นอีกหนึ่งจุดหมายหากได้มาเหยียบประเทศไทยต้องมาให้ได้
ถ้าถามว่าอะไรเด่นสุดในวัดอรุณ ก็คงตอบได้ไม่ยากครับว่าคือพระปรางค์นั่นเอง พระปรางค์วัดอรุณฯ มีเอกลักษณ์เด่นๆ ในแง่ของสถาปัตยกรรมงานศิลป์ ประดับด้วยเครื่องกระเบื้องเคลือบและเครื่องถ้วยชามเบญจรงค์ที่นำเข้ามาจากจีน ซึ่งมีลวดลายที่เก่าแก่และหาได้ยากมากๆ
ด้วยเอกลักษณ์ที่โดดเด่นนี่แหละครับ เลยมีการผุดไอศกรีมลายกระเบื้องพระปรางค์วัดอรุณฯ ขึ้นมา โดยตอนนี้วางขายอยู่ที่ Aroon Cafe อรุณคาเฟ่ คาเฟ่เพื่อสวัสดิการนั่นเอง
โดยตอนนี้เค้าทำออกมาสองรสด้วยกัน ได้แก่รสชาไทย และ รสอัญชัน ราคาแท่งละ 89 บาท (ราคาแอบแรง) แต่เข้าใจได้ครับเพราะเป็นแหล่งท่องเที่ยวเนอะ
ได้ลองแล้ว ถือว่าอร่อยเลยนะ เที่ยววัดร้อนๆ ได้ไอกรีมเย็นๆ สักแท่ง แถมถ่ายรูปได้คอนเท้นท์อีกต่างหาก อีกอย่างคือเค้าพิมพ์ไอศกรีมออกมาลวดลายดูละเอียด แหะ สวยจนไม่อยากกัดเลย 555
นอกจากจะมีไอศกรีมลายกระเบื้องแล้ว ที่นี่ยังถือว่าเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ที่ปลูกฝัง Soft powerไปในตัว
เพราะปัจจุบันคนในย่านวังเดิมเนี้ย เค้าเปิดร้านเช่าชุดไทยกันเยอะมากๆ การใส่ชุดไทยเที่ยววัดอรุณฯ เป็น Soft power อย่างหนึ่งที่ดีมากๆ เลยครับ นอกจากจะเป็นการท่องเที่ยวในเชิงอนุรักษ์แล้ว ยังเป็นการสร้างงานสร้างอาชีพและรายได้ให้แก่คนในพื้นที่วังเดิมอีกด้วย
ใครอยากมาลองไอศกรีมหรือมาใส่ชุดไทยเดินเที่ยววัดอรุณฯ สามารถมาได้แบบสะดวกสบายเลยครับ สามารถนั่งรถไฟฟ้า MRT มาลงที่สถานีอิสรภาพ แล้วต่อวินมอเตอร์ไซต์ไปอีกนิดเดียว หรือใครขยันจะเดินก็ได้นะครับ ใช้เวลาเดินไม่นานมาก ตลอดทางเป็นบ้านคนด้วย ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่
เวลาเปิด : ทุกวัน ตั้งแต่ 8.00 – 18.00 น.
ค่าเข้า : คนไทยฟรี ชาวต่างชาติคนละ 50 บาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ