ยุคนี้เป็นยุคนี้จะสร้างที่อยู่อาศัยธรรมดาๆ ไม่ได้ สำคัญคือต้องเป็นที่อยู่อาศัยที่แก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมไปในตัว
บ้านเราอาจยังไม่กระตือรือร้นในการออกแบบไอเดียอะไรที่มาตอบโจทย์ปัญหานี้เท่าที่ควร เรียกได้ว่าก็มีบ้างแหละแต่อาจยังไม่ได้รับการสนับสนุนมากพอ ในขณะที่หลายๆ ประเทศทั่วโลกเริ่มมีไอเดียที่อยู่อาศัยที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมออกมาให้เห็นเยอะมากแล้วครับ
ผมชอบติดตามอะไรพวกนี้อยู่หน่อยๆ เพราะแม้ครึ่งนึงจะเป็นเพียงไอเดียที่อาจยังไม่ได้นำไปใช้งานจริง แต่ก็แสดงให้เห็นว่ามัน "เป็นไปได้" และหากได้รับการต่อยอดก็จะประสบความสำเร็จไม่น้อยนะ
อย่างเช่นที่ผมเพิ่งไปเจอมาก็ไอเดียดีไม่แพ้กัน และน่าสนใจคือไม่ใช่แค่ไอเดีย แต่ยังเริ่มก่อสร้างจริงแล้วด้วย!
โครงการนี้เป็นอะพาร์ตเมนต์ที่ใช้พลังงานสุทธิเป็นศูนย์ หรือที่เราคุ้นหูกันดีในชื่อ "Net Zero" แถมยังเป็นอะพาร์ตเมนต์ Net Zero หลังแรกของโลกอีกต่างหาก! ชื่อของมันคือ "303 Battery" ครับ
"303 Battery" อาจเป็นชื่อที่เมื่อเราเสิร์ชหาดูจะเห็นเป็นยี่ห้อแบตเตอรี่โชว์หราขึ้นมา แต่ความจริงมันคือชื่อโครงการอะพาร์ตเมนต์นะ
สำหรับ "303 Battery" ตั้งอยู่ในเมืองซีแอตเทิล ประเทศสหรัฐอเมริกา ด้วยความสูง 15 ชั้น 122 ยูนิต เจ้า "303 Battery" ไม่ใช่แค่อาคารอะพาร์ตเมนต์ที่ใช้พลังงานสุทธิเป็นศูนย์แห่งแรกของโลก แต่ในเรื่องของการพัฒนายังผลักดันขอบเขตของเทคโนโลยีอาคารอัจฉริยะเข้ามาด้วยครับ
นอกจากต้นทุนจะไม่สูงแล้ว ความรวดเร็วในการก่อสร้างยังถือว่าเร็วมาก เพราะใช้ระบบเทคโนโลยีอาคารที่เป็นกรรมสิทธิ์ซึ่งสร้างโดย Sustainable Living Innovations (SLI) บริษัทที่เติบโตในท้องถิ่น พัฒนามาจาก CollinsWoerman บริษัทสถาปัตยกรรมในซีแอตเติล
รูปแบบการก่อสร้างของเค้าน่าสนใจมากครับ เพราะเป็นอาคารโมดูลาร์ที่ประกอบขึ้นจากแผ่นพื้น ผนัง และฝ้าเพดานสำเร็จรูปที่แตกต่างกันถึง 44 แบบ วางลงในโครงเหล็กภายนอก
ซึ่งถ้าหากเราลองเปิดหนึ่งในแผงเหล่านี้ออก เราจะพบว่าด้านในเต็มไปด้วยสายไฟ ท่อประปา และอุปกรณ์เครื่องกลต่างๆ รวมไปถึงสายไฟเบอร์ออปติกซ่อนอยู่เต็มไปหมด
อีกจุดหนึ่งที่ดีมากคือการหยิบเอาเทคนิค Prefabricated Building มาใช้ครับ พูดง่ายๆ คือทำทุกอย่างให้เสร็จแล้วค่อยมาประกอบ เพราะวิธีนี้ช่วยลดเสียง ลดขยะ แล้วก็ลดระยะเวลาในการก่อสร้างด้วย
ในแง่ของความทนทาน ทาง SLI ผู้สร้างรับประกันว่าอาคารของ SLI ได้รับการออกแบบมาเพื่อความทนทาน อาคารเหล่านี้ไม่ติดไฟและมีโครงร่างภายนอกที่ทำจากเหล็ก สามารถเผชิญได้ทั้งแผ่นดินไหวและลมแรงเลยนะ
เมื่อรวมคุณสมบัติเหล่านี้เข้ากับระบบตรวจสอบอาคารด้วยเทคโนโลยีอัจฉริยะ ก็หมายความว่าตัวอาคารจะมีอายุการใช้งานที่ยาวนานแน่นอน
ตอนนี้ "303 Battery" กำลังอยู่ในระหว่างการก่อสร้าง แต่ก็คืบหน้าไปเร็วมากทีเดียว ภายในปีนี้อาจสร้างเสร็จเรียบร้อยครับ รู้สึกว่าจะแบ่ง 27 ยูนิตสำหรับเป็นที่พักอาศัยราคาย่อมเยาว์ด้วยล่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ