วันก่อนเห็นข่าวว่าทาง 'คันทรี่ กรุ๊ป' (CGD) จะผุดมิกซ์ยูสใหม่ใจกลางพระราม 3 จะมีทั้งคอนโด ทั้งโรงเรียนนานาชาติ บนที่ดิน 23 ไร่ มูลค่าโครงการรวมทั้งสิ้น 14,200 ล้านบาท
เห็นว่าโรงเรียนนานาชาติคาดว่าเป็นโครงการเฟสแรกของใกซ์ยูสแห่งนี้ จะเปิดประมาณสิงหาคมปี 2568 ซึ่งนับๆ ดูอีกประมาณ 2 ปีเอง ส่วนคอนโดนี่รายละเอียดยังไม่ผุดออกมานะ
ผมเลยสงสัยซะแล้วสิครับว่ามิกซ์ยูสที่ว่าเนี้ย มันอยู่ส่วนไหนของพระราม 3 กันนะ?? ไม่ใช่แค่ผมนะครับ แอบไปอ่านข่าวมาหลายเพจก็มีคนถามเหมือนกันว่าสร้างตรงส่วนไหนของพระราม3?
บอกตามตรงว่ามีรายละเอียดน้อยมาก เนื้อหาข่าวไม่ได้บอกพิกัดมานะ แต่ผมก็พยายามไปหาข้อมูลมาจนเจอครับ ว่าโครงการนี้เค้าอยู่ตรงไหนกันแน่!!
มิกซ์ยูสแห่งนี้ตั้งอยู่บนถนนวงแหวนอุตสาหกรรม พระราม3 ใกล้ทางขึ้นสะพานภูมิพล 1 ฝั่งมุ่งหน้าเข้าสู่ถนนพระราม 3 จากพิกัดโครงการถึงหัวมุมถ.พระราม 3 และ ถ.วงแหวนอุตสาหกรรม
คือถ้าวัดระยะทาง เอาง่ายๆ คือวัดจากตึก MS Siam ที่เป็นแลนด์มาร์คปัจจุบันของจุดตัดถนนนี้ เดินมาจนถึงไซต์โครงการจะได้ระยะทางประมาณ 4-500 เมตร อันนี้ผมกะระยะคร่าวๆ นะ
ข้อดีของการอยู่ตรงนี้คือเรื่องของทำเลเลยครับ เส้นนี้เป็นถนนที่ค่อนข้างสะดวกสบายนะ คือเข้าสู่ใจกลาง CBD ของกรุงเทพอย่างสีลม-สาทร อโศก-สุขุมวิท
ในอนาคตจะมีรถไฟฟ้าสายสีเทาตัดผ่านอีกด้วย แต่ตอนนี้ก็ใช้ BRT เดินทางไปก่อนเนอะ
และอีกอย่างคือโครงการติดกับทางขึ้นสะพานภูมิพล ซึ่งเป็นสะพานสำคัญเลยเพราะเค้าเป็นสะพานที่เชื่อมต่อถนนวงแหวนอุตสาหกรรม เชื่อมระหว่างถนนพระรามที่ 3 ถนนสุขสวัสดิ์ ถนนปู่เจ้าสมิงพราย และถนนกาญจนาภิเษกสามารถขับรถข้ามสะพานเข้าสู่พระประแดงได้ด้วย
สะพานภูมิพลเค้าจะมีสองช่วงครับ คือ ช่วงเหนือ มีชื่อว่า "สะพานภูมิพล 1" (ฝั่งโครงการ) เชื่อมระหว่างแขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร กับตำบลทรงคนอง อำเภอพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ
ส่วนทางใต้หรือ "สะพานภูมิพล 2" เชื่อมระหว่างตำบลทรงคนองกับตำบลบางหญ้าแพรก อำเภอพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ เรียกได้ว่าพิกัดโครงการมิกซ์ยูสแห่งนี้คือทำเล 'ไข่แดง' ของพระราม 3 จริงๆ
ทีนี้เรามาดูในส่วนของดีเทลโรงเรียนนานาชาติกัน
ท้าวความนิดนึงว่านี่ไม่ใช่โรงเรียนนานาชาติแห่งแรกในเครือของคันทรี่ กรุ๊ป หรือ (CGD) นะ ก่อนหน้านี้เค้าเคยทำโรงเรียนมาก่อนแล้ว นั่นก็คือโรงเรียนมัธยมปลาย Oxford International College Brighton เมืองไบรตัน ประเทศอังกฤษ
ซึ่งถือเป็นโรงเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย (Sixth Form School) ชั้นนำของสหราชอาณาจักร บนพื้นที่ 20.2 เอเคอร์ ในบริเวณ Ovingdean Hall ของบริษัทที่ Greenway Brighton สหราชอาณาจักร โดยจะเปิดเทอมแรกในเดือนกันยายนที่จะถึงนี้แล้ว
โดยโรงเรียนนานาชาติพระราม 3 ถือเป็นการพัฒนาโรงเรียนนานาชาติแห่งแรกของ CGO ในประเทศไทย ซึ่งจะทำเป็นโดยเป็นโรงเรียนขนาดใหญ่ มีด้วยกันถึง 6 อาคารเลย สามารถรองรับนักเรียนได้ 1,700 คน เปิดสอนตั้งแต่ อายุ 2-18 ปี หรือเตรียมอนุบาล ถึง เกรด 12
ตอนนี้ CGD ยังอยู่ระหว่างพิจารณาแบรนด์โรงเรียนและผู้ดำเนินธุรกิจโรงเรียน (School Operator) ครับ ระหว่างนี้ผมก็เรียกโรงเรียนนานาชาติพระราม 3 ไปก่อนเนอะ
จริงๆ ต้องบอกก่อนว่า ในประเทศไทยเนี้ย ตลาดโรงเรียนนานาชาติเป็นธุรกิจที่เติบโตค่อนข้างดีเลยล่ะครับ โดยทาง CGD เค้าบอกว่าโรงเรียนนานาชาติในไทยมีการเติบโตสูงเฉลี่ย 10% ต่อปี โดยโรงเรียนนานาชาติ ถือเป็นที่ต้องการจากลุ่มตลาดที่หลากหลายในไทย ได้แก่
1.ตลาดกลุ่มผู้ปกครองชาวไทย ที่ต้องการให้บุตรหลานได้เข้าเรียนในหลักสูตรที่มีคุณภาพ มีสังคมสภาพแวดล้อมที่ดี เอื้อต่อพัฒนาการของเด็ก
2. กลุ่มครอบครัวชาวต่างชาติที่เข้ามาทำงานในประเทศไทย (Expat) โดยเฉพาะชาวจีนที่ปัจจุบันพาครอบครัวเข้ามาอาศัยในไทย
3. กลุ่มประเทศเพื่อนบ้านกัมพูชา ลาว เมียนมา และ เวียดนาม (CLMV) ที่นิยมส่งบุตรหลานมาศึกษาในประเทศไทยเพิ่มจำนวนมากขึ้น เนื่องจากมั่นใจในศักยภาพของการศึกษา สภาพแวดล้อมที่ดี และค่าใช้จ่ายที่คุ้มค่า
ปัจจุบันพระราม 3 ก็เป็นทำเลที่ตั้งของโรงเรียนนานาชาติชั้นนำมากมายครับ อาทิ King’s College International School , Shrewsbury International School Riverside , Garden International School , St.Andrews International School Sathorn , New Sathorn International School เป็นต้น
จากการที่ผมโฉบเฉี่ยวแถวพระราม 3 และพิกัดที่ตั้งของโครงการ บอกเลยว่า ถ้าหากมิกซ์ยูสแห่งนี้เสร็จสมบูรณ์ จะยิ่งส่งเสริมย่านพระราม3 ให้น่าสนใจยิ่งขึ้นแน่นอนครับ ทั้งโรงเรียนนานาชาติ ทั้งคอนโดมิเนียม ทั้งอาคารสำนักงาน
รวมถึงในอนาคตที่จะรถไฟฟ้าสายสีเทาเข้ามาเสริมความแกร่ง อนาคตพระราม 3 คงเป็นอีกทำเลเนื้อหอมแน่นอนครับ ใครหาโรงเรียนนานาชาติ เดินทางสะดวกๆ ให้ลูกอยู่ จดเข้าลิสต์เลยฮะ ด่วน!!
ส่วนคอนโดภายใต้มิกซ์ยูตัวนี้ กำลังอยู่ระหว่างขั้นตอนการเตรียมการพัฒนา คาดว่าจะเปิดเผยข้อมูลรายละเอียดของโครงการ และเริ่มเปิดขายได้ในช่วงไตรมาส 4/2566 นี้ แต่ด้วยความที่เค้าอยู่พิกัดตรงนี้ คิดว่าคอนโดน่าจะขาย 'วิวแม่น้ำ' เดี๋ยวมีดีเทลออกมาแล้วจะเอามาเขียนให้ทุกคนอ่านอีกทีนะครับผม
Tag : คันทรี่ กรุ๊ป ดีเวลลอปเมนท์ |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ