เหล่าทาสแมวทาสหมา ไม่ต้องแอบนิติเลี้ยงอีกต่อไปฮะ ช่วงนี้คอนโด Pet Lover มาแรง มีให้เลือกหลายแบรนด์หลากทำเลกันเลยทีเดียว อย่างฝั่งของ 'พี่อัศวิน' หรือ ออริจิ้น เองเค้าก็ส่งโครงการคอนโดเอาใจคนรักสัตว์ ประกาศส่ง 5 โครงการใหม่ มูลค่าโครงการรวม 9,360 ล้านบาท กระจายตัวบุกตลอดครึ่งปีแรก
ออริจิ้น เดินหน้าบุกตลาดคอนโดสำหรับกลุ่ม Pet Lover อย่างต่อเนื่อง โดยในครึ่งแรกปี 2566 มีแผนเปิดตัวคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้โครงการใหม่ถึง 5 โครงการ ภายใต้ 3 แบรนด์ดัง ได้แก่ ออริจิ้น เพลส(Origin Place) , ดิ ออริจิ้น (The Origin) และ ออริจิ้น เพลย์ (Origin Play) มูลค่าโครงการรวมประมาณ 9,360 ล้านบาท ครอบคลุมทำเลรถไฟฟ้าหลากสาย ทั้งสายสีเขียว สายสีน้ำเงิน สายสีส้ม สายสีเหลือง และครอบคลุมพื้นที่ทั้งกรุงเทพฯและปริมณฑล โดยราคาเริ่มต้น อยู่ที่เพียง 1.2 ล้านบาทเท่านั้น
สำหรับ 5 คอนโด Pet Lover ดังกล่าว ประกอบด้วย
1.ออริจิ้น เพลส พหลฯ 59 สเตชั่น (Origin Place Phahol 59 Station)
2.ออริจิ้น เพลส รามคำแหง 153 (Origin Place Ramkhamhaeng 153)
3.ออริจิ้น เพลส เพชรเกษม (Origin Place Phetkasem)
4.ดิ ออริจิ้น บางแค (The Origin Bangkae)
5.ออริจิ้น เพลย์ ศรีลาซาล สเตชั่น (Origin Play Sri Lasalle Station)
จัดเต็มฟังก์ชันและพื้นที่ส่วนกลางที่ตอบโจทย์การอยู่อาศัยของทั้งคนและสัตว์เลี้ยง เช่น การใช้พื้นกระเบื้อง SPC ที่ช่วยถนอมข้อต่อสัตว์เลี้ยง และทนรอยขีดข่วน การใช้เฟอร์นิเจอร์เคลือบเมลามีน ทนความร้อน ความชื้น รอยขีดข่วน การจัดโซนที่สัตว์เลี้ยงสามารถใช้งานได้อย่างชัดเจน การออกแบบห้อง Duo Space ในบางโครงการ อีกทั้งทำเลที่ออริจิ้นบุกในช่วงครึ่งปีแรกนี้ ยังไม่เคยมีคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ หรือคอนโด Pet Lover มาก่อน จึงพร้อมตอบโจทย์ความต้องการได้อย่างเต็มที่
ที่ผ่านมาออริจิ้นเปิดตัวโครงการคอนโด Pet Lover จนถึงสิ้นปี 2565 มาแล้ว 8 โครงการ มูลค่าโครงการรวมมากกว่า 12,780 ล้านบาท กระจายตัวทั้งในย่านฝั่งธนบุรีอย่างสิรินธร บางขุนนนท์ ไปจนถึงรามอินทรา พหลโยธิน แบริ่ง ศรีอุดม และสายลวด เมื่อรวมกับโครงการใหม่ที่จะเปิดในช่วงครึ่งปีแรกของปี 2566 จะทำให้บริษัทเปิดตัวโครงการคอนโดมิเนียมสำหรับคนรักสัตว์เลี้ยง สะสมถึง 13 โครงการ มูลค่ารวมกว่า 22,140 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ