"Hertogenbosch" หรือที่เรียกกันเล่นๆ ว่า "Den Bosch" ในเนเธอร์แลนด์ เป็นที่ตั้งของย่านที่ไม่ธรรมดาซึ่งรู้จักกันในชื่อ "Bolwoningen" ซึ่งแปลได้ว่า "บ้านบอล"
แน่นอนว่าหากมองในแวบแรกยังนึกว่านี่มันฉากการบุกรุกของเอเลี่ยนหรือเปล่า แต่นี่ไม่ใช่ยานเอเลี่ยน นี่คือบ้านที่ครอบครองโดยมนุษย์ต่างหาก
"Bolwoningen" เป็นที่อยู่อาศัยทรงกลมในเนเธอร์แลนด์ เกิดจากการที่รัฐบาลเนเธอร์แลนด์ตัดสินใจให้ทุนสนับสนุนการก่อสร้างที่อยู่อาศัยต้นทุนต่ำ
และเพราะแบบนั้นจึงเกิดโปรเจ็คทดลองที่ชื่อว่าโครงการ "Bolwoningen" ของสถาปนิก Dris Kreikampa ขึ้นมา
การก่อสร้างบ้านทรงกลมนี้เริ่มต้นขึ้นในปี 1980 ครับ
ประกอบไปด้วยบ้านทรงกลม 50 หลัง ตัวลูกบอลนั้นทำจากซีเมนต์เสริมด้วยไฟเบอร์กลาส ติดตั้งอยู่บนฐานในรูปของทรงกระบอก โดยเส้นผ่าศูนย์กลางของทรงกลมแต่ละลูกคือ 18 ฟุต และแต่ละลูกมีหน้าต่างกลม 11 บาน
ใจกลางทรงกลมนั้นพื้นที่ชั้นล่างสุดจะเป็นห้องเก็บของและพื้นที่สำหรับติดตั้งเครื่องทำความร้อนส่วนกลาง มีบันไดเวียนนำไปสู่ห้องนอน
ขึ้นบันไดไปเรื่อยๆ จะมาถึงชั้นที่มีห้องน้ำและห้องอาบน้ำ ส่วนที่สูงที่สุดมีห้องนั่งเล่นขนาดเล็กและพื้นที่ครัว
ที่ทำให้มันเก๋คือนอกจากรูปลักษณ์จะแปลกตาแล้ว ตัวบ้านยังสามารถถอดประกอบและเคลื่อนย้ายไปยังที่อื่นได้อีกด้วย เพราะน้ำหนักของอาคารนี้อยู่ที่ประมาณ 2,755 ปอนด์เท่านั้น
นอกจากนี้อาคารนี้ยังสามารถวางได้ทุกที่! ไม่เพียงแต่จะวางบนพื้นดินเท่านั้น แต่ยังวางบนน้ำได้ด้วยเพียงแค่ตั้งบนแท่นนิ่งเท่านั้นครับ
แต่ถึงอย่างนั้นเพราะเป็นบ้านทุนต่ำ พื้นที่ด้านในจึงไม่ได้กว้างขวางมากนัก ประมาณ 55 ตารางเมตรเท่านั้นเอง อาจเหมาะกับคนทุนน้อย หรือหนุ่มสาวที่อยู่คนเดียวและต้องการประหยัดค่าใช้จ่ายมากกว่านะ
ได้ยินว่า...คนท้องถิ่นไม่ค่อยชื่นชอบกับรูปลักษณ์ของเจ้าบ้านกลมๆ นี่เท่าไหร่นัก
แต่ถึงอย่างนั้นกลับไม่ใช่กับคนต่างพื้นที่
เพราะมีนักท่องเที่ยวจำนวนไม่น้อยที่แวะมาที่นี่เพียงเพื่ออยากจะได้ชมดูบ้านทรงกลม หรือถึงขั้นหาวิธีเช่าเพื่อให้ได้ลองพักอาศัยในบ้านพวกนี้สักครั้งเหมือนกันนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ