บ้านเดี่ยวเลขที่ 87 จำนวน 2 ชั้น รูปแบบ Contemporary ห้องนั่งเล่นออกแบบสไตล์พื้นบ้านไทย ใช้เสื่อแทนโซฟา Wallpaper ใช้สไลต์ อิลลูมิเนติ ดูเคร่งขรึม ทาด้วยสีเลือดนกกา เพิ่มความน่าเกรงขาม ตกแต่งด้วย Prop แบบ อินเดียโบราณ ขับเน้นความศักดิ์สิทธิ์ของบรรยากาศภายในบ้าน
บ้านนี้เจาะกลุ่มเป้าหมาย ครอบครัวรักความท้าทาย จิตใจเข้มแข็ง ไม่หวั่นไหวต่อเหตุการณ์แปลกประหลาดที่หาสาเหตุไม่ได้ รักสัตว์ (โดยเฉพาะอีกา) และชอบใช้เวลาว่างไปกับการสวดมนตร์
สนใจติดต่อ … GDH ได้เลย
ตามที่ผมบอกเลย วันนี้ลองออกมาจาก Comfort Zone มารีวิวหนัง ‘บ้านเช่าบูชายัญ’ ที่กำลังอยู่ในกระแส
อันที่จริงเรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงหนังที่ผมเคยดูเมื่อปีก่อน (ขอไม่พูดชื่อเรื่อง เพราะอาจเป็นการ Spoil อีกทางหนึ่ง) แต่ผมจำได้ว่าผมเสียดายหนังเรื่องนั้น เพราะชอบแนวคิดแต่หนังทำออกมาได้ไม่สนุกเท่าที่ควร แต่เรื่อง ‘บ้านเช่าบูชายัญ’ เหมือนเป็นการ อัพเกรด แนวคิดที่คล้ายคลึงกัน แต่ทำออกมาได้ดีกว่ามาก สนุกกว่า บทดีกว่า กลมกล่อมกว่า ลงตัวและสมบูรณ์แบบ
แต่อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นการเลียนแบบนะครับ ไม่ได้เป็นแบบนั้นเลย
ผมชอบวิธีการเล่าเรื่องผ่านมุมมองของ 3 ตัวละครหลัก โดยเป็นการเล่าเรียงลำดับกัน และมุมมมองของแต่ละคนเติมเต็มเรื่องราวทั้งหมดซึ่งกันและกันให้คนดูจนครบถ้วน เข้าใจง่าย คลายสงสัย ในตอนจบแบบไม่ค้างคา
ในส่วนของนักแสดง ขอพูดถึง ‘คุณ มิว นิษฐา’ เป็นพิเศษ ด้วยความที่เป็นคนที่ไม่ดูละครเลยตั้งแต่อายุเกิน 20 ขวบ ผมเลยไม่มีโอกาสได้รู้จักฝีมือการแสดงของ ‘คุณมิว’ มาก่อน แต่พอดูเรื่องนี้จบถึงได้รู้ว่า ‘ชื่อเสียงไม่ได้มาเพราะความสวยอย่างเดียว’
คุณมิว คือ ตัวหลักอันดับ 1 ในหนังเรื่องนี้ เปิดเรื่องด้วยการพาเราไปรู้จักกับ ‘หนิง’ ภรรยาและแม่ของลูกสาว 1 คน ที่กำลังตกงาน เลยต้องตัดสินใจโน้มน้าวสามีให้ย้ายไปอยู่คอนโดแล้วปล่อยบ้านที่อยู่ปัจจุบันให้คนอื่นเช่า เพราะค่าเช่าสูงกว่าค่าผ่อนคอนโดที่ตัวเองมีอยู่
[ซึ่งเมื่อดูฉากนี้จบ สิ่งแรกที่คิดก็คือ เราควรเลือก ‘เอเย่นต์’ ปล่อยเช่าบ้าน คอนโด ให้ดีๆ นะครับ Bangkok Citismart ต้องเข้าละ]
คุณเวียร์ คุณต่าย และนักแสดงคนอื่นก็เล่นดีทุกคน แต่ที่อยากชมเป็นพิเศษอึก ก็คือ เด็กๆ ที่เล่นในเรื่องนี้ ไม่ Spoil ไปดูเองว่าเดี๋ยวนี้น้องๆ เค้าความสามารถล้นเหลือกันจริงๆ
อีกเรื่องก็คือ ผมคิดว่าคนที่ขวัญอ่อนก็สามารถดูเรื่องนี้ได้อย่างไม่ขัดเขินนะ การันตีโดยคุณออม เพื่อนผมที่เข้าไปดูด้วยกัน ปกติคือไม่ดูหนังผีเลย แต่รอบนี้เดินออกมาแล้วบอกว่า ‘เอ้ย! สนุกกว่าที่คิด และไม่กลัวจนมากเกินไปว่ะ’
มันก็มีแหละ ขนลุกบ้างอะไรบ้าง แต่ไม่ถึงกับต้องปิดตา มันกล่อมกล่อมด้วยความสงสัย สืบสวน สอบสวน อยากรู้ว่าความลับคืออะไร ใครอยู่เบื้องหลังเรื่องราวเหล่านี้
กล่าวโดยสรุปคือ บ้านเช่าบูชายัญ เป็นหนังที่ ‘สนุกมาก’ ไม่มีจังหวะที่ผมล้วงมือไปหยิบมือถือขึ้นมาไถเลย ไม่ได้ออกไปฉี่ด้วย เวลาผ่านไปเร็ว ซึ่งแปลว่าหนังเอาเราอยู่จริงๆ
สงกรานต์นี้ ถ้าไม่ได้เดินทางไปไหน นี่คือทางเลือกที่ดีทางหนึ่งในการเพิ่มความสุขให้กับชีวิตครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ