ดีเวลลอปเปอร์ ก็คือ ดีเวลลอปเปอร์ จริงๆ นะ ทำให้ที่แบบนี้กลับมีมูลค่าขึ้นมาได้ ขับเข้า 'ซ.เจริญนคร 10' ก็ลึก เรียงรายไปด้วยตึกแถวที่เป็นเหมือนโรงงานย่อมๆ เก่าๆ 'OURS' ก็อยู่ข้างหลังตึกเหล่านี้อีกที ขอบคุณที่โลกนี้มี google maps ทำให้เราแน่ใจว่าใช่ที่นี่ที่เราตามหาของกินแสนอร่อยแบบนี้เจอ
แต่พอเข้าไปข้างในก็เกิดอีกอารมณ์ แต่เดิมตรงนี้คืออะไรนะ? Search ซะหน่อย เป็นโรงเรียนนี่เอง เดาว่าคงจะไม่ได้เปิดกิจการแล้ว เอามาดัดแปลงเป็นคล้ายๆ Community Mall ดีกว่า ร้านอาหาร คาเฟ่สวยๆ วางตัวในตึกเก่าๆ ดู Classic ซะแบบนั้น
วันนี้มาเพื่อ The Cheese Bomb สั่งแบบเนื้อไป และเอา Uncle Sam เป็นหมู ซึ่งต้องบอกว่าอร่อยทั้ง 2 แบบ
The Cheese Bomb มีดีที่ Cheese เยิ้มๆ ตรงนั้นแหละ มันดีจริงๆ แต่ผมแอบชอบหมูใน Uncle Sam มากกว่าเนื้อใน The Cheese Bomb แฮะ มันดูมีรสชาติมากกว่าสักหน่อย แต่โดยรวมคืออร่อย แปลกใหม่ทั้ง 2 อย่างเลย
ส่วน Cheesy Fried ก็แปลกดี มีโรยเบคอนเพิ่มกรุบกรอบด้วย
วันนี้มาอิ่มอร่อยก็จริง แต่ก็ได้ความประทับใจกับสถานที่ไปด้วย ผมคิดว่าค่าเช่าสถานที่ไม่น่าแพง ด้วยความเก่า ด้วยความลึก แค่พลิกวิธีคิด บวกการตลาดเจ๋งๆ ความคิดสร้างสรรค์อีกหน่อย ... นี่แหละ Developer ที่แท้จริง
ปล. ผมก็ไม่รู้ว่า OURS เป็นของใครนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ