เป็นอีกครั้งที่ได้เหลือเวลารอเครื่องบิน นานมาก
คราวที่แล้ว ผมบินไปเชียงราย ไฟล์ต 6 โมงเช้า มีข่าวว่าคนเยอะ ผมเลยเผื่อเวลา ไปถึงตั้งแต่ก่อนตี 3 นิดหน่อย
ไปถึงก็ยืนแบบงงๆ เพราะตาม counter ต่างๆยังไม่มีคนมา เหลือบมาเห็นเครื่อง Self check in วางเรียงราย เครื่องอะไรหว่า ลองไปกดเล่นๆ ได้ตั๋วเครื่องบินง่ายมาก! ไม่ต้องไปเสียเวลาต่อแถว
กลายเป็นเข้าไปรอด้านในร่วม 3 ชม. รีบมาทำม้ายยย 555 ร้านอาหารยังไม่เปิดเลยอ่ะ
มาวันนี้ เห็นว่าช่วงนี้คนไปตปท.เยอะ เลยมาตอน 2 ทุ่ม (ไฟล์ตเกือบตี1) ที่ไหนได้ คนบางตาเชียว พนักงานบอกว่า วันนี้คนน้อยผิดปกติ
แต่อย่างไรก็ตาม ยังมีคนรอแถวนิดหน่อย ด้วยความอยากลอง เลยไปกดตั๋วจาก เครื่อง Self check in แต่คราวนี้มีสัมภาระมาด้วย พอกดแล้ว นอกจากได้ตั๋ว จะได้แถบมาคล้องกระเป๋า
ใช้เวลานิดเดียว ก็ลากกระเป๋าไปต่อเครื่อง Self Bag Drop ที่อยู่ใกล้กัน ยิงบาร์โค้ด ชั่งนน. เสร็จ !!
โดยรวมใช้เวลาไม่ถึง 10 นาที เอาอีกล่ะ เหลือเวลาบานเบอะ 555 รอร่วม 4 ชม. ลูกสาวบ่นอุบ
เป็นเครื่องที่สะดวกมากจริงๆครับ
แถมยังประหยัดค่าใช้จ่ายค่าพนักงาน ให้กับสายการบินต่างๆได้ไม่น้อยเลยนะ
ปี๊บที่ตั๋วเครื่องบิน แล้วปี๊บตรงแถบที่กระเป๋าที่เราคล้องแล้ว ยกเป๋าชั่ง ตอบคำถามนิดหน่อย เสร็จละ
ใส่ข้อมูลการจองที่เรามี แล้วเลือก check in ปรินต์ตั๋ว ได้เลย ถ้าไปตปท. จะเพิ่มเอาพาสปอร์ตแตะอีกหน่อยนะ
ใครที่มีแผนเดินทาง ไม่ว่าจะบินในประเทศ หรือออกนอกประเทศก็ตาม ผมแนะนำให้มาลองใช้นะครับ ใช้ง่าย ไม่ต้องเสียเวลาต่อแถวเลย มีเวลาช้อปปิ้งด้านในเพิ่ม 555
ขอบคุณพี่ Kayon Art ที่ช่วยเอาระบบนี้มาติดตั้งจริงๆครับ
หลังจากนี้ คิดว่าคงไม่เผื่อเวลาขนาดนี้แล้วครับ 555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ