ทำเล ‘กรุงเทพกรีฑา’ มีแต่คนมาสร้างบ้านเดี่ยวหรูขายในระดับราคา 30 ล้านอัพ จนกระทั่งถึงร้อยล้านก็มี! Nirvana เห็นช่องว่างตรงนั้น เลยทำ ‘ทาวน์โฮม’ ราคาไม่ถึงสิบล้านออกมาขายซะเลย
‘Nirvana Define กรุงเทพกรีฑา’ เป็น ‘พรีเมี่ยมทาวน์โฮม’ ที่มี ‘Rooftop Garden’ on Top ทำเลอุดมสมบูรณ์ ใกล้ Market Place ที่มี Starbucks, Tops และ ร้านอาหารมากมาย แต่ยังไม่พอ ในอนาคต Nirvana จะเสก Community Mall ของตัวเองชื่อ ‘Nirvana Porch’ ที่มีร้านคอนเฟิร์มมาแล้วเช่น Starbucks, ลูกไก่ทอง, ปังชา เป็นต้น
โดยส่วนตัวผมคิดว่า Nirvana คือ บ้านสไตล์ ‘บูทีค’ มีสไตล์เป็นของตัวเอง แตกต่าง ไม่เหมือนใคร ที่สำคัญคือ ทำออกมาแล้วสวย!
‘Nirvana Define กรุงเทพกรีฑา’ เป็น DEFINE หมายเลข 4 ของ Nirvana มีบ้าน 3 แบบ
1. ขนาด 230 ตร.ม. (Double Volume สูง 6 เมตร) : จำนวน 3.5 ชั้น 3 ห้องนอน+1 ห้องเอนกประสงค์ , 4 ห้องน้ำ และ 2 ที่จอดรถ
2. ขนาด 203 ตร.ม. (มี Rooftop Garden) : จำนวน 3 ชั้น 3 ห้องนอน+1 ห้องเอนกประสงค์ , 4 ห้องน้ำ และ 2 ที่จอดรถ
3. ขนาด 190 ตร.ม. : จำนวน 3 ชั้น 3 ห้องนอน+1 ห้องเอนกประสงค์ , 3 ห้องน้ำ และ 2 ที่จอดรถ
จุดเด่นอีกอันคือ หน้ากว้าง 6.5 เมตร จอดรถได้ 2 คัน และ ลงเสาเข็มหน้าและหลังบ้านให้ Support การต่อเติม บ้านไม่มีทรุด
จำนวนยูนิตไม่มาก ไม่น้อย 83 หลังคาเรือน บนพื้นที่ 9 ไร่กว่า ส่วนกลางครบครัน สระว่ายน้ำ Finess Clubhouse และแถม สนามบาสฯ ให้ด้วย
ในบ้านก็มี Function ตามยุคสมัย เช่น Digital Door Lock, Air ที่กรอง PM2.5 , Smart Kitchen เป็นต้น
เป็นมุมที่ชอบที่สุดละ ทั้งออกแบบและแต่งมาได้ดีจังเลย นึกภาพว่าเป็นครอบครัวเล็กๆ มีที่นั่งเล่นด้วยกัน แต่เดินแว่บออกไปเคลียร์งานได้ด้วย มีช่องมองลงไปข้างล่างได้นิดนึง ดูโฮมมี่ดีนะ
โซน ‘กรุงเทพกรีฑา’ ราคาไปไกลมาก เพราะทำ ‘บ้านเดี่ยว บ้านหรู’ กันเยอะ น้อยนะที่ทำ ‘ทาวน์โฮม’ ราคาไม่ถึงสิบล้าน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ