มีบ้านคนโสดแถมยังมี 'บ้านเกมเมอร์' อีกผมชอบความกล้าฉีกของ SC แหะ เป็นโปรดักส์ที่โดนใจคนรุ่นใหม่จริงๆ ล่าสุดเค้าจับมือกับสตรีมเมอร์แถวหน้าของไทยอย่าง เนม MNJ และ วิว Willcomeback นำอินไซต์ของเหล่าคนรักเกมที่ไม่จำกัดแค่เฉพาะกลุ่มเกมเมอร์เท่านั้น แต่ยังดีไซน์ให้สอดรับไปกับไลฟ์สไตล์ของคนยุคดิจิทัลอีกด้วย
จากการทำวิจัยพบว่าลูกค้ากลุ่มนี้น่าสนใจ เนื่องจากเป็นสายอาชีพของคนรุ่นใหม่ที่กำลังมาแรง ไม่ว่าจะเป็นนัก Streamer หรือ Content Creator และกลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อสูงมากโดย SC ได้จับมือค่ายเกมอย่าง บริษัท แอมเวิร์ส (AMPVERSE) เพื่อศึกษา Mindset และ ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิต
โดยมี 2 สตรีมเมอร์ชื่อดัง คือ เนม MNJ เป็นตัวแทนสตรีมเมอร์พ่อลูกสองที่ให้ความสำคัญกับการดูแลครอบครัวควบคู่ไปกับการทำงานด้วย และ วิว Willcomeback สตรีมเมอร์สาวที่อาศัยอยู่กับแมว ออกแบบมาจากอินไซต์ ซึ่งเคยชินกับการใช้ชีวิตในคอนโดจึงต้องการบ้านสไตล์คล้ายคอนโดที่มีขนาดไม่ใหญ่มากนัก
ด้วยแนวคิดในการออกแบบบ้านให้ตอบโจทย์คนยุคใหม่ที่มักใช้บ้านเป็นสถานที่ทำงาน โดยทีมออกแบบของ SC ได้เน้นออกแบบบ้านให้เหมาะกับการต่อยอดในสายงานดิจิทัลคอนเทนต์ได้อย่างสะดวกสบาย เช่นห้องพิเศษเก็บเสียงได้ ห้องเฉพาะที่มีความเป็นส่วนตัวมีความสะดวกในการตั้งกล้อง การเซ็ตฉากหลัง การจัดแสง และการวางเฟรมภาพ
ทั้งนี้ ‘บ้านเกมเมอร์’ ไม่ได้ตอบโจทย์แค่เฉพาะกับบรรดาคนรักเกมเท่านั้น แต่ยังเหมาะกับคอนเทนต์ครีเอเตอร์สายต่างๆ โดยฟังก์ชันหลักของบ้านที่เหมาะสมกับการอยู่อาศัยก็ยังคงมีอยู่ครบครัน แต่ก็ยังเพิ่มเติมพื้นที่รองรับความหลากหลายของกิจกรรมและไลฟ์สไตล์ของแต่ละกลุ่ม อีกทั้ง โครงการ เวนิว ไอดี มอเตอร์เวย์-พระราม 9 ยังเป็นทำเลที่ไม่ไกลจากสนามบินสุวรรณภูมิ จึงสะดวกสบายเป็นอย่างยิ่งสำหรับสายคอนเทนต์ที่ต้องเดินทางด้วยเครื่องบินไปต่างจังหวัดหรือต่างประเทศอยู่เป็นประจำ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ