Creative Talk กับ 'พี่มิ่ง' หนึ่งในผู้บริหาร AP บริษัทอสังหาริมทรัพย์ชั้นแนวหน้าของประเทศไทย
ก่อนจะไปเล่าเคล็ดลับความสำเร็จของพี่มิ่ง งานนี้ทาง AP มีตั๋วพิเศษมาให้ด้วยนะ ... Stay Tuned แจกฟรี AP Angel Tickets 3 Days Pass บัตรผ่านพิเศษสำหรับเยาวชนผู้พิการและบัตรสำหรับบุคคลทั่วไป 3 วัน 3 Conference มูลค่า 5,000 บาท ติดตามขั้นตอนการขอรับบัตรพิเศษทาง facebook.com/APthai เร็วๆ นี้
การที่ใครสักคนหนึ่งสามารถเป็นผู้บริหารระดับสูงของบริษัทที่มีรายได้หลักหมื่นล้านมาต่อเนื่องถึง 13 ปี และยังมีผลงานที่ ‘ดีขึ้น’ แม้ในช่วงที่โลกประสบพบเจอโรคระบาด การได้นั่งคุยกับคนนั้นน่าจะสร้างประโยชน์ให้กับผู้ฟังเป็นอย่างมาก
ผมรู้จัก ‘พี่มิ่ง’ ครั้งแรกเมื่อ 5 ปีก่อน สารภาพว่านอกจากชื่อตำแหน่งที่ถูกเรียกขาน ผมก็ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับตัวแกเลย แต่หลังจากที่ได้รู้จักแล้ว ก็ได้รู้มากขึ้นว่าแกมีส่วนในการพัฒนา ‘AP’ ให้ขึ้นมาเป็นบริษัทอสังหาริมทรัพย์ชั้นแนวหน้าของประเทศไทยได้อย่างไร และน่าทึ่งไปอีกกับการที่ทำให้ ‘AP’ ผ่านช่วงวิกฤติโควิดมาแบบ ‘New High’ ด้วยการ ‘พลิกวิกฤติเป็นโอกาส’
บทสัมภาษณ์นี้มาจาก Creative talk : Talk x 10 เป็นรายการสั้นๆ ที่จะนำคนเก่งๆ มานั่งเปิดเผยความลับในการทำงานจนประสบความสำเร็จให้กับคนดู
Creative talk เป็นรายการสั้นๆ ที่จะนำคนเก่งๆ มานั่งเปิดเผยความลับในการทำงานจนประสบความสำเร็จให้กับคนดู
‘พี่มิ่ง’ บอกว่า ‘ความคิดสร้างสรรค์’ เกิดจากกระบวนการ 3 อย่าง
1. Empathy mindset คือต้องเข้าไปในจิตใจของลูกค้า ถ้าเราเป็นเค้าเราอยากแก้ปัญหาอะไร โดยเฉพาะเรื่องเล็กๆ น้อยๆ นี่แหละสำคัญมาก
2. Data Analysis จากนั้นจึงเอาข้อมูลเหล่านี้มาวิเคราะห์
3. Technology สุดท้ายจึงนำเอาผลการวิเคราะห์ มาใช้กับเครื่องมือทางเทคโนโลยีที่มีอยู่ ทุกวันนี้เรามมีเครื่องมือหลากหลาย แต่ต้องใช้ให้ถูกวิธี
นี่คือสูตรลับที่ ‘พี่มิ่ง’ นำมาใช้กับ ‘AP’ จนประสบความสำเร็จ
แน่นอนว่าการฟังคลิปสั้นๆ หรืออ่านที่ผมสรุปมาคร่าวๆ ก็คงได้ประโยชน์อยู่บ้าง แต่ถ้าอยากได้มากกว่านี้ แนะนำให้ไปงาน ‘CTC2023 Festival’ ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 22-24 มิ.ย.66 นี้ ที่ ไบเทค บางนา เพราะ ‘พี่มิ่ง’ ของเรา จะไปเป็นแขกรับเชิญเพื่อแชร์ประสบการณ์การทำงานให้กับคนฟังอย่างเต็มที่เลย
ยังมีเรื่องอื่นๆ อีกที่น่าสนใจ เช่น วิธีบริหารเจ้านายของคุณมิ่ง ที่ไม่ใช่การไปประจบสอพลอ หรือ การตั้งเป้าหมายในการทำงาน ‘Begin with the End in mind’ มันคืออะไร คิดแบบนี้ทำไมถึงจะประสบความสำเร็จ
#APThai #ชีวิตดีๆที่เลือกเองได้
#CTC2023 Festival presented by AP Thailand
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ