วันก่อนมีเพื่อนชวนไปลอง “รสดีเด็ด บ้านคุณนพ” บุฟเฟต์ ชาบู ติ๋มซำ ที่เป็นสวรรค์ของคนรักเนื้อ บอกเลยว่ากินแล้วเหมือนขึ้นสวรรค์จริง เนื้อดีแบบตะโกนมาก
เพราะนอกจากจะมีชาบูให้กินแล้ว เค้ายังมีติ่มซำให้กินแบบไม่อั้นด้วยนะ ทั้งหมดนี้ราคาแค่ 590 บาทเน็ต ราคาเดียวจบไม่มีบวกเพิ่ม ไม่มีอ๊อฟชั่นเสริมใด ๆ
ที่ชอบคือโซนอาหารที่เค้าปรุงสำเร็จ จะมีบรรดาเนื้อตุ๋นต่าง ๆ มากมาย มีลิ้นวัวตุ๋น เนื้อตุ๋น เอ็นตุ๋น ลูกชิ้น มาตักได้เองเลย พวกหมูตุ๋นก็มีนะ แต่เรามันสายเนื้อ 5555
อยากบอกว่าตรงนี้คือที่สุดในใจแล้ว กินแค่ตรงนี้ให้อิ่มยังคุ้มเลย ปกติไปกินหม้อไฟทั้วไปไม่บุฟเฟต์ แต่จานเดียวก็โดนไป 300-400 บาทแล้วมั้ง แหะ ๆ
แต่อย่ากินเพลิน เพราะพระเอกตัวจริงคือชาบูที่เนื้อดีไม่แพ้กันเลย ถึงแม้จะไม่ได้มีเนื้อนอกอะไร แต่มีเนื้อไทยวากิวระดับพรีเมียมให้เลือกหลายส่วน
มีบาร์ให้เราสามารถเดินไปเลือกผัก เลือกเส้น เลือกน้ำจิ้มได้เองด้วย น้ำจิ้มมีให้เลือกปรุงเองหลากหลาย สุกี้ ชาบู มีหมด น้ำจิ้มส่วนใหญ่ออกเปรี้ยวนำ ซึ่งผมชอบ ปรุงพริกเพิ่มอีกนิดนี่ดีเลย
ที่ปลื้มอีกอย่างคือตัวพริกคั่วที่เค้าผสมกัญชามาด้วย อันนี้อร่อยแล้วก็หอมดีนะ ปกติไม่เคยลองอาหารที่เป็นเมนูสายเขียวเลย เมนูนี้ถือเป็นครั้งแรก 5555
เอาจริงมันไม่ได้รู้สึกอะไรนะ ที่รับรู้เลยคือมีกลิ่นพิเศษเพิ่มเข้ามานอกจากกลิ่นพริกคั่ว พอเอาเนื้อที่ลวกกำลังมีมาคลุกพริกนี้แล้วกินก็ฟินดี ใครที่ไม่เคยแบบผมก็ลองได้นะ
ส่วนพระรองอย่างติ๋มซำที่ก็มารับบทพระรองได้อย่างลองตัว โดยรวมใช้ได้ ปริมาณเยอะ รสชาติให้กลาง ๆ ค่อนไปทางดี ซาลาเปาก็พอใช้ได้แต่ไม่ได้อร่อยว้าว อุอิ
แต่ผมชอบที่เค้ารวมไลน์ติ่มซำเข้ามาด้วยนะ เวลากินเนื้อเยอะ ๆ มันจะมีช่วงที่เลี่ยนบ้าง พักเบรคมากินติ่มซำร้อน ๆ ที่ช่วยปรับอารมณ์ได้ดี เค้ามีให้เลือกหลายหลายอย่างดีด้วย
แต่ที่อยากให้ 5 ดาวจริง ๆ ก็คือบรรดาเนื้อเนี่ยแหละ เนื้อแบบติดมันอร่อยทุกแบบ มีแค่ลูกมะพร้าวที่ไม่ติดมันจะสากๆหน่อย ผมชอบน่องแก้วสุด เคี้ยวแล้วมีความกรุบ ๆ นิดนึง
โดยรวมเนื้อดีทุกจานจริง ๆ ละลายในปาก อาบน้ำเนื้อนี่ห้ามพลาด ผมซ้ำหลายรอบเลย ส่วนเกี๊ยวเนื้อก็อร่อย แต่ชิ้นใหญ่มาก อย่ากินเยอะระวังอิ่มเร็ว 555
แนะนำเพิ่มอีกนิดเรื่องน้ำซุปเค้าก็มีให้เลือกหลายอย่างเช่นกัน เท่าที่ผมลองและสังเกตได้คือแบบ original กัญชา จะมีความหอมและความหวานกว่า แบบ original ธรรมดานิดหน่อย
ส่วนน้ำซุปไก่จะจืด ๆ ใครที่อยากสัมผัสรสเนื้อจริง ๆ อันนี้ก็เหมาะ และปิดท้ายที่น้ำซุปดำจะมีความแปลกตรงที่เป็นเป็นวูปดำแบบไทย ไม่ใช่แนวญี่ปุ่น รสจะออกหวานกลมกล่อมครับ
สำหรับน้ำจิ้มที่เค้ามีให้เลือกมากมาย แต่ปิดท้ายมาสังเกตตัวเองแล้วที่ยุบเยอะสุดเลยคือน้ำจิ้มเกาเหลาเนื้อ ปรุงแค่พริกน้ำส้มสีเขียวกับพริกป่น แค่นั้นอร่อยฟินสุดละ
ส่วนตัวผมคิดว่า คุ้มค่า คุ้มราคามากนะ ปิดท้ายเค้าไอศครีมซอสเสริฟให้กินด้วย รสชาติแบบ Hokkaido milk นวลเนียนอร่อยเลย ใครที่เป็นสายเนื้อลองไปกินกันนะค้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ