ช่วงนี้เวลาแวะไปแถว "จตุจักร" มันก็จะตื่นตาตื่นใจหน่อย เพราะ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" มันสูงเอาๆ ทุกวันเลยครับ
ก่อนหน้านี้เพราะด้วยปัญหาต่างๆ โครงการ Mixed Use ใหม่บนถนนพหลโยธินที่มีรูปทรงตึกสุดแสนจะแปลกตาตัวนี้เลยชะงักไปนาน
แต่ถ้าใครไม่ค่อยได้ผ่านย่านนี้นักก็อยากให้ลองแวะมาดูสักหน่อย เพราะช่วงนี้เค้าทำงานกันหามรุ่งหามค่ำ ตึกเริ่มเป็นรูปเป็นร่างเคียงข้าง "S Oasis" แล้ว
แต่เฮ้ย ไหนๆ ก็ไหนๆ โครงการนี้มันของ "หมอชิตแลนด์" ทั้งที พี่เค้าเลยจัดให้ รับไป! ทางเดินเลื่อนยาว 70 เมตร! ของขวัญใหม่แด่ชาวออฟฟิศและทุกชีวิตในซอยเฉยพ่วง!
เรื่องนี้ต้องพูดถึงตรงนี้ก่อนว่าแต่เดิมที BTS หมอชิตมันมี Skywalk เชื่อมเข้ากับโครงการ "The Line จตุจักร" อยู่แล้วเนอะ ใครๆ ก็สามารถใช้ได้ ยิ่งวันฝนตกชาวออฟฟิศยิ่งถูกใจสิ่งนี้
แต่ตอนนี้ BTS จะอัพเกรดให้ใหม่ ด้วยการประกาศปรับปรุงสะพานทางเชื่อม ระหว่างสถานีหมอชิตกับ "The Line จตุจักร" และ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" ครับ!
ก็คือไอ้ทางเชื่อมนี่เดิมทีมันจะสิ้นสุดลงตรงหน้าโครงการ "The Line จตุจักร"
แต่เพราะการมาถึงของ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" ที่เตรียมตัวตัดริบบิ้นสร้างเสร็จสิ้นในปี 2567 ทาง BTS ก็เลยจะทำทางเชื่อมยาวไปอีกสักหน่อย
ถือว่าช่วยอำนวยความสะดวกทั้งคนที่จะเข้าไปใช้บริการ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" และชาวออฟฟิศในย่านนั้นเลย
เพราะถ้าดูจากทำเลแล้วต้องบอกว่ารอบๆ พื้นที่โครงการนั้นรายล้อมไปด้วยอาคารสำนักงานมากมายครับ
ทั้งที่มีอยู่เดิมอย่าง อาคาร Sun Tower, อาคารเล้าเป้งง้วน และใหม่เอี่ยมแกะกล่องเมื่อสิ้นปีก่อนอย่าง S Oasis ที่เดินไม่กี่สิบก้าวก็ถึง
หรือขยับไปนิดเดียวก็บีทีเอสสำนักงานใหญ่, ธนาคารทหารไทยสำนักงานใหญ่, สถานีโทรทัศน์ช่อง BBTV 7 HD, สถานีโทรทัศน์ PPTV HD36, ที่ทำการหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ, การบินไทย เรียกว่าเป็นจุดรวมของสำนักงานทั้งเอกชนและราชการบนเส้นถนนวิภาวดีรังสิตเลยก็ว่าได้ครับ
ส่วน "หมอชิตคอมเพล็กซ์" นั้น ส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันตั้งชิดอาคารเดิมที่มีอยู่ทั้งหลายไปหน่อย คือไม่ได้มีที่ดินกว้างขวางอะไรขนาดนั้น
ระหว่างพื้นที่อาคารก็เป็นช่องทางเดินเล็กๆ กับตึกเก่าดั้งเดิมของชาวบ้านแถวนั้น ซึ่งผมก็ไม่รู้นะว่าหลังจากสร้างเสร็จแล้วสภาพแวดล้อมหลังจากนี้มันจะออกมาเป็นยังไง
แต่ในภาพรวมคือเดินทางสะดวกครับเพราะตั้งอยู่ห่างจากสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีหมอชิตและรถไฟฟ้า MRT สถานีสวนจตุจักร ประมาณ 500 เมตรเท่านั้น แถมมีทางเชื่อมให้แบบนี้ก็จะเดินสะดวกไปเลย
แต่ต้องบอกกันก่อนนิดว่า "หมอชิตคอมเพล็กซ์" กับ "Bangkok Terminal" นั้นไม่ใช่โครงการเดียวกันนะ เพราะมีคนเข้าใจผิดบ่อย เจ้าของก็คนละเจ้าด้วย
"หมอชิตคอมเพล็กซ์" โครงการนี้เป็นมิกซ์ยูส งบ 9,940 ล้าน ออกแบบเป็นอาคารแฝดสูง 36 ชั้น และชั้นใต้ดิน 3 ชั้น
จุดเด่นคือโครงสร้างส่วนยอดที่เชื่อมต่อถึงกันเป็นชั้นทางเชื่อมระหว่างสองอาคาร เห็นว่าด้านในจะเป็นศูนย์กีฬาและมีดาดฟ้าเป็นสระว่ายน้ำครับ
ภายในแบ่งออกเป็นหลายส่วน คือจะมีทั้งอาคารสำนักงาน พื้นที่ร้านค้าให้เช่า สถานศึกษา ภัตตาคาร ที่จอดรถ กำหนดก่อสร้างแล้วเสร็จคือปี 2567
เท่าที่ผมเห็นต้องยอมรับว่าช่วงหลังสปีดเร็วมาก แวบเดียวขึ้นมาประมาณ 20 ชั้นแล้ว นอกจากนี้คือเริ่มติดตั้งผนังกระจกกับ facade แล้วด้วย ตอนนี้ยืนประจันหน้ากับ The Line เลยครับ
ปกติเส้นนี้ก็มีคนสัญจรไปมาเยอะอยู่แล้ว เพราะเฉพาะแค่ในซอยเฉยพ่วงเล็กๆ ซอยนี้ก็อัดแน่นไปด้วยสำนักงานและพนักงานออฟฟิศมากมาย ระหว่างเดินไปรถไฟฟ้าก็ต้องเดินผ่านตัวโครงการอยู่ดี
เรียกได้ว่า ถ้า "หมอชิตคอมเพล็กซ์" สร้างเสร็จเมื่อไหร่ พื้นที่ตรงนี้น่าจะคึกคักมากกว่าเดิมแน่นอน
แต่นอกจากความคึกคักและการพัฒนาพื้นที่ในย่านจตุจักรให้เจริญขึ้นกว่าเดิมแล้ว ก็น่าจะเป็นเรื่องการ "อัพค่าตัว" นี่แหละ
คอนโดโซนนี้ถ้าเป็นไฮไรส์ราคาห้องก็จะเริ่มที่ประมาณ 4 – 6 ล้านบาท ส่วนโลวไรส์ประมาณ 3.5 – 5.5 ล้านบาท
ที่ดินติดถนนใหญ่ใกล้รถไฟฟ้าน่าจะหายากละ ที่เหลือน่าจะเป็นโซนในซอยมากกว่า แต่ถึงอย่างนั้นก็น่าจับตามองอยู่ดี เพราะขยับไปนิดก็ถึง "ห้าแยกลาดพร้าว" แล้ว ซึ่งวันก่อนผมเพิ่งพูดถึงประเด็นความปังของโซนนี้ไป
ปีหน้าเดี๋ยวจะมี "หมอชิตคอมเพล็กซ์" เข้ามาสร้างใกล้ๆ ความเป็น "ชินจูกุเมืองไทย" คงไม่ไกลเกินฝัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ