มาแล้วววว ว่าที่โครงการใหม่ในซอยสุขุมวิท 23 ที่ตั้งอยู่ปากทางประตูเข้า มศว. และอยู่ข้างสาธิต มศว. แทบจะรั้วชนรั้วเลยครับ!
เจ้าของที่ดินโครงการไม่ใช่ใครที่ไหน แต่เป็นเจ้าที่เริ่มประกาศรุกเข้าเมืองอย่าง "NIRVANA" นี่เอง
ไม่พูดก็ต้องพูด ผมรู้สึกว่าช่วงนี้ NIRVANA มีว่าที่โครงการใหม่ที่อยู่ในทำเลดีงามทั้งนั้น แถมคอนเซ็ปต์โครงการรวมไปถึงการออกแบบตัวอาคารนี่ก็ชวนให้ว้าวอยู่นะ
เดี๋ยวขอพูดถึงตัวนี้ก่อน
ชื่อเต็มๆ เค้ายังไม่มา แต่จะขอเรียกว่า "NIRVANA Sukhumvit 23" ไปพลางๆ ละกันระหว่างรอว่าจะประกาศใช้แบรนด์ไหนกันแน่
สำหรับ "NIRVANA Sukhumvit 23" เป็นคอนโดใหม่สูง 25 ชั้น 361 ยูนิต บนที่ดินขนาด 2 ไร่เศษๆ
ดีไซน์สวยหรูเข้ากับเทรนด์รักษ์ธรรมชาติช่วงนี้มาก ชอบตรงที่สร้างพื้นที่สีเขียวเป็นสวนแซมอยู่บนตึก ดูแล้วเก๋ดีครับ
และบอกไปแล้วว่าโครงการใกล้สถานศึกษาชื่อดังสุดๆ แบบว่าใกล้มากๆ!
เห็นชัดเลยว่าทาร์เก็ตของโครงการนี้คือบรรดาผู้ปกครองนักเรียน นักศึกษา ที่อยากจะซื้อห้องชุดเพื่อให้บุตรหลานอยู่อาศัย
เพราะว่ามันใกล้ทั้งในส่วนของโรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร
และมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒประสานมิตร หรือจะสำหรับคนที่ทำงานในย่านนี้ก็เหมาะครับ
เพราะต้องบอกว่าตัวโครงการอยู่ไม่ไกลกับถนนใหญ่เพชรบุรี แถมความปังเพิ่มให้กันตรงที่โซนนี้เป็นพื้นที่ CBD ที่ใกล้ทั้งทางด่วน, MRT และ Airport Link เลย
ในแง่การใช้รถใช้ถนนถือว่าดีทีเดียว เพราะอย่างที่บอกไปว่าซอยนี้มันเชื่อมกับทางเข้าออกของถนนเส้นหลักได้ ทั้งถนนสุขุมวิท ถนนอโศกมนตรี และถนนเพชรบุรี
ส่วนทางด่วนก็จะเป็นทางด่วนเฉลิมมหานคร และทางด่วนศรีรัช ก็คือขับไปยังโซนต่างๆ ได้ง่าย แต่แน่นอนว่าถนนเส้นหลักโซนนี้จะมีปริมาณรถมหาศาลแน่นอน ใครไม่อยากเจอรถติดก็ต้องวางแผนการเดินทางกันดีๆ หน่อย
แต่ถ้าไม่อยากเจอรถติด ขนส่งสาธารณะก็มีให้พร้อมครับ
พวกแหล่งวินมอเตอร์ไซค์ หรือแท็กซี่ก็มีจุดให้บริการอยู่ในโซนใกล้พื้นที่โครงการ แต่เท่าที่ผมดูถ้าจะโบกเรียกพี่วินในช่วงเวลาเร่งด่วนอาจหายากหน่อยเพราะส่วนใหญ่มีลูกค้าแล้วทั้งนั้นและรับมาจากตรงมหาลัย เพราะงั้นทางเลือกคืออาจใช้แอพเรียกรถเอาจะดีกว่าหากกำลังรีบอ่ะนะ
อีกจุดที่ดีมากคือรถไฟฟ้า
รถไฟฟ้าที่ใกล้โครงการนั้นเป็น Interchange พอดีครับ จะใต้ดินหรือบนดินก็ง่ายไม่ต้องเปลี่ยนสถานีอะไร มีทั้ง MRT สุขุมวิท MRT เพชรบุรี กับ BTS อโศก และ Airport Link มักกะสัน
เดินได้มั้ย ถ้าสตรองหน่อยก็เดินได้ เพราะมันมีทางลัดที่เหมาะมากในการประหยัดเวลาและย่นระยะทางสำหรับเดินเท้า แต่ปัญหาคืออากาศบ้านเราไม่เหมาะกับการเดินเท่าไหร่นี่แหละ เพราะงั้นก็ใช้รถดีกว่าเนอะ
ขึ้นชื่อว่าอโศก ภาพจำเราคืออาคารสูงมากมายละลานตาเต็มไปหมด เพราะงั้นในซอยจะมีเพื่อนบ้านเยอะมาก และนอกจากเพื่อนบ้านจากหลากหลายโครงการแล้ว ร้านอาหารหรือแหล่งไลฟ์สไตล์ก็มีไม่น้อยเลยทีเดียว
ฝั่งตรงข้ามโครงการคือเซเว่นครับ แล้วซอยเล็กๆ ข้างเซเว่นก็มีร้านขายของกินตั้งอยู่อีกเพียบในช่วงกลางวัน นิสิตนักศึกษาออกมาซื้อกันเยอะ
ขยับออกไปก็ Interchange 21 มีร้านค้า ร้านอาหาร ธนาคารต่างๆ ตั้งอยู่ด้านในอยู่แล้ว แต่นอกจากนั้นคือเราสามารถเดินเชื่อมไป Terminal 21 ได้เลย อยากช้อปร้านใหญ่ กินร้านดัง หรือดูหนังในวันหยุดก็แวะมาได้ใกล้ๆ เอง
หรือถ้าอยากไป Em District ก็ใช้บริการ BTS ไปต่อเพียงสถานีเดียวก็ถึงสถานีพร้อมพงษ์แล้ว ไปอีกนิดก็ทองหล่อ เอกมัย ย่านร้านอาหารอร่อย จะเอาอาหารประเทศไหนก็มีให้ครบทุกประเทศครับ
ใครที่ไม่ใช่นักศึกษา แต่เป็นคนทำงานก็ถือว่าครบเหมาะนะ
เพราะว่าแหล่งงานต่างๆ ย่านนี้มีอยู่เพียบ เฉพาะแค่ Singha Complex ตรงหัวมุมแยกอโศก-เพชรบุรีนั่นก็มีสำนักงานออฟฟิศชื่อดังอยู่เยอะแล้ว
มองตรงไปจะเห็นเจ้าเก่าในย่านตั้งตระหง่านอยู่ด้วยแหละ คอนโดใหม่ไม่ไกลกันนี้ก็เตรียมตัวแล้ว
ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจที่ทำไมซอยนี้ถึงฮอต โซนนี้ถึงปัง
เพราะอโศกนี่ถือเป็น CBD สำคัญของกรุงเทพฯ เลยเนอะ ความเป็น Prime area มันทำให้ราคาที่ดินขยับสูงเป็นอันดับต้นๆ ของกรุงเทพฯ ตลอดเวลาครับ
ดังนั้นสายลงทุนปล่อยเช่านี่ก็หวานหมูเลยล่ะ ใกล้สถานศึกษาและแหล่งงานแบบนี้ น่าจะปล่อยเช่ากันได้เรื่อยๆ
แถมศักยภาพทำเลมันมีสูงอยู่แล้ว เป็นย่านที่ครบครันทุกสิ่งทุกอย่าง ไล่ตั้งแต่การเดินทางไปจนถึงอาหารการกิน
ดังนั้น "NIRVANA Sukhumvit 23" จึงเป็นว่าที่โครงการใหม่อีกตัวที่จะเข้ามาเติมเต็มย่านสุขุมวิท 23 ให้มันฮอตมากขึ้นไปกว่าเดิมแน่นอน!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ