BTS : แบริ่ง / /
28 Mar 2023 17:16โปรเจ็คใหม่ของพี่อัศวินปีนี้มีเยอะมากและน่าสนใจหลายโครงการเลย
มีทั้งตัวใกล้ศิริราช กับตัวตรงแยกพระโขนง ที่น่าจะมาแรงและเป็นกระแสสุดๆ
แต่ยังมีอีกตัวที่ผมคิดว่าทำเลดีมากกกก แม้จะคิดว่าในแง่ของการจราจรอาจจะน่ากังวลไปหน่อย แต่ก็ต้องพยักหน้ายอมรับจริงๆ ว่า "ทำเล" มันดีสุดๆ
เป็นอีกหนึ่งโครงการภายใต้แบรนด์ SO Origin ก็คือ "SO Origin Lasalle" นี่เองครับ
ทำเลของตัวนี้ตั้งอยู่ช่วงต้นซอยสุขุมวิท 105 aka ซอยลาซาล
แม้จะอยู่ในซอย แต่ตัวโครงการเค้าใกล้กับ BTS สถานีแบริ่งมาก เข้าซอยไปเพียงนิดเดียว ผมลองวัดระยะดูแล้วแค่ราวๆ 300 เมตร เท่านั้นเองครับ!
ก่อนหน้านี้ตัวพี่ของเค้าคือ The Origin Sukhumvit 105 ซึ่งก็ตั้งอยู่ในซอยนี้เหมือนกัน และเป็นไปได้ว่าอีกไม่นานเราคงได้ตัดริบบิ้นต้อนรับน้องน้อย "SO Origin Lasalle" เข้าสู่วงศ์เครือซอยลาซาลในเร็ววัน
เห็นตัวนี้เค้าบอกว่าน่าจะใหญ่และกว้างมากด้วย ที่ดินอยู่ห่างจาก Centerpoint Studio ไปนิดเดียวครับ
เดินมาจาก BTS เข้าซอยมาเล็กน้อยก็ถึง
ตัวที่ดินมีขนาด 6 ไร่ 1 งานเศษ
รูปแบบโครงการนี้เป็นอาคาร High rise ที่มีด้วยกันทั้งหมด 2 อาคาร สูง 30 และ 32 ชั้น มีทางเชื่อมอาคารให้ มาพร้อมกับอาคารจอดรถและห้องชุดพาณิชย์ ขนาดความสูง 9 ชั้น อีก 1 อาคาร ซึ่งจะตั้งอยู่ด้านหน้าตึกที่พักอาศัย
ส่วนห้องชุดทั้งหมดนั้นมีด้วยกัน 1,234 ห้องครับ (ใครคิดตัวเลขเนี่ย มีอารมณ์ขันจริงๆ 55555)
และแน่นอนว่าเมื่อเราพูดกันถึงแบรนด์ SO Origin มันก็หนีไม่พ้น...ห้อง DUO SPACE!!
ถือเป็นซิกเนเจอร์ของแบรนด์นี้เลยนะกับห้องเพดานสูง แล้วเป็นตึกสูงซะด้วย เพราะในซอยนี้ช่วงต้นซอยมีแต่อาคาร Low rise ทั้งนั้น ถ้ามาเมื่อไหร่คงจะเด่นน่าดู
สำหรับเรื่องทำเลก็อย่างที่บอกไปว่ามันดีมากนะ หลายปีมานี้ซอยลาซาลเจริญขึ้นมากและเร็วมาก คอมมูนิตี้มอลล์ผุดขึ้นเป็นว่าเล่น สายลงทุนอสังหาแห่มาไม่ขาดสาย
ใครเดินทางด้วยรถส่วนตัวก็นับว่าสบาย เพราะโครงการอยู่ใกล้กับถนนสุขุมวิท เราสามารถวิ่งขึ้นเหนือเข้าโซนในเมืองได้ง่ายๆ จะไปเอกมัย ทองหล่อ พร้อมพงษ์ อโศกก็สบายแฮ
นอกจากนี้ยังใช้ถนนศรีนครินทร์ และถนนบางนา-ตราดได้ด้วย ใกล้ทางด่วนอีกตั้ง 3 สาย ทั้งทางพิเศษเฉลิมมหานคร, ทางพิเศษบูรพาวิถี และวงแหวนกาญจนาภิเษก
แต่แน่ละ...ต้องทำใจเรื่องการจราจรนะ
ซอยลาซาลนี่รถติดเช้า กลางวัน เย็น ติดมหาศาล ติดมันตลอดเวลา แถมถนนหน้าโครงการถือว่าแคบนะ แต่ใครที่ทำงานย่านนี้หรืออยากหาคอนโดย่านนี้ก็อาจจะต้องยอมแลกหน่อย เพราะนอกจากเรื่องการจราจรแล้ว ทุกอย่างมันดีหมดเลย
มาพูดกันถึงเรื่องบริการขนส่งสาธารณะ ถ้าเราไม่อยากใช้รถใช้ถนน มันดีตรงที่มีรถไฟฟ้ามาซัพพอร์ตนี่แหละ
เป็นระยะที่เดินได้สบาย แล้วทางที่ใกล้ที่สุดคือเป็นทางบันไดเลื่อนรถไฟฟ้า ไม่ต้องเดินขึ้นบันไดให้เหนื่อย รักเลย
ยิ่งไปกว่านั้น บริการวินมอเตอร์ไซค์เยอะมากกกกก เยอะตะโกนนนน จอดให้บริการกันช่วงต้นซอยเรียงรอเป็นแถวเลยครับ ใครทำงานย่านนี้อยากเลี่ยงการใช้รถยนต์ส่วนตัวผมว่าใช้วินแว้นก็เหมาะเลยล่ะ
ส่วนของกิน...เยอะมาก!!
ตั้งแต่หน้าปากซอยก็เป็นเซเว่นแล้วครับ เข้ามาในซอยยิ่งเจออีกหลายร้าน ใครอยากเดินมาร์ตก็มีทั้ง Tesco Lotus Express, Family Mart, Mini Big C หรือ CP Fresh Mart ซื้อหาของกินของใช้ได้ทั้งวัน
ห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆ ก็ อิมพีเรียลสำโรง, เซ็นทรัลบางนา, Seacon Square, Paradise Park และ Mega Bangna
Community Mall ภายในซอยลาซาลก็เยอะนะ Lasalle Avenue หรือ Summer Lasalle ก็เดินทางไปได้ง่ายๆ เลย
ยังมีตลาดลาซาลกับตลาดดวงพลอย ตลาดสดขนาดใหญ่ที่มีของกิน ร้านอาหาร ผัก ผลไม้ให้เลือกเยอะไปหมด ตามสั่ง ข้าวแกง จานเดี่ยว เพียบ!
ก่อนหน้าถึงพื้นที่โครงการยังมีแฟร์เล็กๆ ร้านกาแฟ ร้านชานม ส้มตำ โจ๊ก บะหมี่ ต่างๆ เพียบไปหมด ไม่ต้องกลัวหิวอ่ะ เพราะเดินกลับโครงการก็ซื้อติดมือไปได้เลย แถมราคาก็สไตล์ชุมชนเนอะ สบายกระเป๋ามาก กินวนไปจ้า
เอาเป็นว่าเรื่องปากท้องผ่านครับ เป็นหัวข้อที่ไม่ต้องกังวลมากที่สุดแล้ว 5555
ในแง่การอยู่อาศัยก็ดีเลย เพราะผมว่าตัดเรื่องเสียงจากการสัญจรไปแล้วรอบด้านค่อนข้างสงบ ซอยที่อยู่ด้านข้างโครงการก็เงียบมาก เป็นย่านที่อยู่อาศัยดั้งเดิมครับ ถือว่าดีทีเดียว
แล้วย่านนี้ก็ยังมีสนามกอล์ฟ โรงพยาบาล Centerpoint Studio ที่อยู่ใกล้กัน แต่เจ๋งกว่าคือโรงเรียนนานาชาติ เซนต์แอนดรูส์ อยู่ติดกับสถานี BTS เลย ซึ่งแน่นอนว่าใกล้กับตัวโครงการมาก พ่อแม่ผู้ปกครองต้องได้สักห้องแล้วมั้ย เอ้อออ
ถือว่าเป็นโครงการที่อยู่ในแหล่งที่ครบครันทุกอย่าง อาจจะต้องหักคะแนนเรื่องการสัญจรบนท้องถนนไปบ้าง แต่หักลบกลบหนี้กันแล้วมันก็ถือว่าเป็นโครงการที่สามารถเข้ามาเป็น 1 ในตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับคนที่มองหาที่อยู่อาศัยและสายลงทุนในย่านนี้เลยนะ
เรื่องราคาอาจต้องรอดูกันอีกที แต่ระหว่างที่รออยู่นี้เราก็มาลองเดากันเล่นๆ ดีมั้ยครับ ว่าตัวเลขกลมๆ จะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ