‘Vertical Garden’ คือจุดตายของคอนโดเกือบทุกโครงการในประเทศไทย อาจจะพูดได้เลยว่า ‘เจ๊ง’ ทุกที่
ผมเคยไปประเทศสิงคโปร์และเห็น Vertical Garden ของเค้าทั่วบ้านทั่วเมือง สวย และ อยู่ได้ยั่งยืน …. เมืองไทยต้องทำได้บ้างสิ!!!
‘Conner ราชเทวี’ เค้าบอกว่า … เค้าจะเป็นคอนโดนั้น ที่จะทำ ‘Vertical Garden’ ให้ยั่งยืนให้ได้จริง
‘Vertical Forest’ ที่นี่สูง 80 เมตร ด้วยต้นไม้ 145,987 ต้น!!!! จะช่วยเพิ่มออกซิเจนต่อวันให้กับผู้พักอาศัยได้มากกว่า 357 คน ซึ่งครอบคลุมทั้งโครงการ 294 ยูนิต
ในการรดน้ำต้นไม้ทุกต้นในโครงการใช้ระบบ Smart Irrigation System นำเข้ามาจากประเทศสหรัฐอเมริกา โดยระบบนี้จะทำหน้าที่รับน้ำที่ผ่านการทำความสะอาดจาก Hydrosmart System และนำน้ำสะอาดเข้าสู่ SmartLink Controller เพื่อคำนวณปริมาณน้ำที่จะส่งไปยังต้นไม้ในแต่ละชั้นตามความเหมาะสม ช่วยการเจริญเติบโตของพืช และประหยัดน้ำได้ถึง 20– 50% !!! สุดมั้ย!!!
ผมบอกทางโครงการไว้ว่า ผมจะมาถ่ายรูป Vertical Garden ที่นี่ทุกปีเป็นการพิสูจน์นะ ซึ่งเค้ายินดีและมั่นใจว่ามันจะอยู่ได้ยั่งยืนจริงๆ
ให้เวลาพิสูจน์ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ