ในที่สุดก็ได้ถ่าย Carapace ตอนไม่มีคนเสียทีนะ
ยอมรับว่า ค่อนข้างประทับใจครับ
ไม่แปลกใจเลยที่ คุณภรรยาผม ชวนให้มาพักที่โรงแรมนี้มาหลายเดือนล่ะ นี่ถือว่ามาสำรวจล่วงหน้าให้ก่อนนะ 555
เจ้าของโครงการ เป็นคนละเอียดมาก ใส่ใจแทบทุกเม็ด ให้คอนโด/โรงแรม มีคุณภาพที่ดีที่สุดตลอดเวลา
โซนคอนโด ขายแทบเกลี้ยงแล้ว เหลืออีก 3 ห้องเอง ทั้งที่ไม่ใช่ภาวะปกติแท้ๆ!
ช่วงกลางปี จะมีการรีโนเวต แถวสระน้ำ?!! ใช่แล้วครับ รีทั้งที่เพิ่งเปิดนี่ละ 555 เพราะว่าเจ้าของรู้สึกว่า มันยังดีได้กว่านี้อีก
อะ ถ้างั้น เก็บ Voucher ที่ซื้อล่วงหน้าไว้ รอมาเที่ยวช่วงนั้นดีกว่า 5555
มั่นใจว่า Best Western Plus Carapace Huahin จะเป็นอีกหนึ่งโรงแรมที่ฮิตติดลมบนในอีกไม่นาน แน่นอนครับ!
ผมหมายตา Carapace Huahin-Khaotao มานานแล้ว ถึงกับซื้อ Voucher ทันทีที่โรงแรมเปิดให้บริการตอนคริสต์มาสปลายปีที่ผ่านมาเลย ก่อนที่จะรู้ว่าได้มารีวิวซะอีก!
แต่พอมาวันนี้แล้ว ก็อยากพาลูกสาวมาเที่ยว มาเล่นสวนน้ำทันทีเลยแหละ!!! เล่าให้ฟังว่าทำไมผมถึงอยากมาที่นี่จริงๆ!
- Hotel & Condo ติดทะเลหัวหิน เขาเต่า บนพื้นที่เกือบ 10 ไร่
- โครงการ "Carapace Huahin" แบ่งออกเป็น 2 โซนหลักๆ พร้อม Beach Club ริมหาด
- Zone A : Condo 4 ชั้น 3 อาคาร เพียง 126 ยูนิต ขนาดตั้งแต่ 24-54 ตร.ม. ซึ่งขายเกือบหมดแล้ว! เหลือ 3-4 ห้องเอง
- Zone B : Hotel Investment จำนวน 406 ยูนิต ประกอบด้วยอาคารสูง 7 ชั้น 2 อาคาร และ 8 ชั้น 1 อาคาร พร้อมพื้นที่ส่วนกลางที่แยกจากโซน A
- จุดเด่นคือ การร่วมกับทาง "Best Western Plus" เชนโรงแรมชั้นนำ เข้ามาบริหาร โดยเจ้าของห้อง จะได้รับผลตอบแทนนาน 15 ปี การันตีผลกำไร 5% จากราคาซื้อขายสุทธิ+เฟอร์นิเจอร์ นาน 5 ปี ส่วนปีที่ 6-15 รับผลตอบแทน 60% จากกำไรสุทธิในทุกไตรมาส
- เจ้าของห้อง สามารถไปเข้าพักฟรีได้ 15 คืนต่อปีอีกด้วยนะ
example ห้อง 3.5 ลบ.
ปี1-5 : 5%/ปี = 875,000
ปี6-15 5%/ปี = 1,750,000
รวม 2,625,000
พักได้ 15คืน/ปี >>> 3,500*15คืน*15ปี
มูลค่า 787,500
รวมผลตอบแทน 3,412,500 ลบ.
เท่ากับ เราลงเงินแค่ 87,500บ. เท่านั้น!!
- ซึ่งนอกจากค่าห้องพักแล้ว ยังมี Beach Club และ ห้องจัดเลี้ยง สัมนา ที่ทำรายได้เพิ่มได้อีก ซึ่งเท่าที่เปิดบริการมาไม่นาน มีคนจองใช้ห้องจัดเลี้ยงเยอะมาก ส่วน Beach Club คนเยอะตลอดๆ (ตอนที่ผมมานี่ก็ใช่!)
- ส่วนกลางของทั้ง 2 โซน มีการแยกกันอย่างชัดเจน คนที่อยู่แต่ละโซนจะไม่สามารถเข้ามาใช้ส่วนกลางของโซนอื่นได้
- วัสดุที่ใช้ในการตกแต่งเป็นแนว Sapphire Earth Tone ที่สะท้อนถึงความเงียบสงบ สบายตา เหมาะแก่การพักผ่อน
- ช่วงคริสต์มาสปลายปี 65 ที่ผ่านมาเริ่มทยอยเปิดบางส่วน และจะเปิดแบบเต็ม 100% ช่วง มีนาคม 66 นี้
- ช่วงปลายปี ต้นปี ที่ผ่านมา full occupancy 100% !!!
- ก่อนมาทำโครงการ Carapace เคยชิมลางด้วนการสร้าง “เคหาสน์ฟ้า” Pool Villa 3 หลัง ติดหาดหัวหินหลังละ ‘ร้อยล้าน’ ขายหมดเกลี้ยงมาก่อน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ