"เพียงคำพูดรำพึงว่า lobby ยังดีไม่พอ รุ่งขึ้นเราก็ทุบทิ้งแล้วออกแบบทำใหม่เลย"
COCO PARC คือการหาโอกาสในวิกฤตของ อนันดา การแก้ปัญหานำไปสู่โมเดลใหม่ พัธมิตรใหม่ทางธุรกิจ ถึงแม้การนำเอา 'คอนโด' กับ 'โรงแรม' มารวมกันจะไม่ใช่เรื่องใหม่ แต่การได้พันธมิตรระดับ 'ดุสิตธานี' มาก็ไม่ใช่เรื่องง่าย
เพราะ 'ดุสิต' เองก็เสี่ยงที่เข้ามาร่วมในโปรเจต์นี้ ถ้าไม่ดีก็เสียชื่อเหมือนกัน แต่ถ้าดีก็อาจเป็น 'น่านน้ำใหม่' เช่นกัน
คำพูดโปรยข้างต้นจึงเกิดขึ้นเพราะเหตุนี้ ถ้าจะเอาบริการระดับนี้เข้ามา ของก็ต้องเหมาะสมกัน
ก่อนเป็น COCO PARC ที่ดินตรงนี้ผ่านอะไรมาเยอะ การจะขายราคาสูงในรูปแบบเดิมๆ จึงทำไม่ได้ การแก้ปัญหาจึงมาในแนวทางที่เปลี่ยนทั้งสินค้าและเพิ่มบริการแบบโรงเเรมมืออาชีพเข้าไป
รูปที่ถ่ายมาคงบอกได้แค่บางส่วน COCO PARC จะเป็น โมเดลใหม่ให้กับ อนันดา ในอนาคตหรือไม่ คนอยู่อาศัยจริงคงเป็นผู้ให้คำตอบ
ใครได้เข้าไปอยู่ในอนาคตก็มาแบ่งปันความรู้สึกกันได้นะครับ
เพราะผมก็ไม่มีปัญญาซื้อเช่นกัน แฮร่!
“พระรามสี่ never die” คุณประเสริฐ พี่ใหญ่แห่ง Ananda หล่นประโยคนี้ไว้บนชั้น 37 ของ COCO PARC ที่มองเห็นวิว ‘สวยเบญจกิตติ’ และ เห็น ‘โค้งน้ำบางกระเจ้า’ แบบจางๆ ในวันหมอกลงจัดในกรุงเทพฯ
- ที่ดินบน ถนนพระรามสี่ ส่วนใหญ่เป็น Leasehold โดยเฉพาะที่ดินผืนใหญ่ แต่ ‘COCO PARC’ เป็นหนึ่งในที่ไม่กี่แห่งที่เป็น Freehold
- ปัจจุบันเส้นพระรามสี่เป็นโครงการระดับ หมื่นล้าน แสนล้าน ตลอดทั้งเส้น ที่ดินพุ่งเยอะที่สุดในกรุงเทพฯ แล้ว
- ติด ‘mrt คลองเตย’ แบบ 0 เมตร
- Ananda x Dusit = คอนโดที่มีบริการระดับโรงแรม 5
- ไม่ใช่แค่ ‘เทรน’ แต่เป็นพนักงานของ ‘ดุสิต’ เลย
ติด mrt คลองเตย แบบ 0 เมตร
บรรยากาศยามค่ำคืน
ความไฮโซ
3-bedroom 109 ตร.ม. 29.9 ลบ.
Sexy Bath
ชอบป้ายห้อง
ดูวิวห้องนอนสิ
ห้องทำงานแบบเก็บเสียง
เก้าอี้ทำงาน ออกแบบมาตามหลักสรีสะให้ทำงานสบาย
วิวสวนเบญฯ
รู้สึกชอบสวนตรงนี้อย่างบอกไม่ถูก
Lobby สวยๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ