MRT : ห้วยขวาง / /
02 Mar 2023 17:14ก็พอเข้าใจได้ว่า "THE STAGE Mindscape" น่าจะขายดี แต่ก็ไม่นึกว่าจะขายดีถึงขั้นตัดสินใจเปิดเฟส 2 แบบนี้
นี่แสดงว่าใช้คำว่า "ขายดี" มาห้อยท้ายอย่างเดียวไม่พอ ต้องเติม "เทน้ำเทท่า" เข้าไปด้วยสิเนี่ยมันถึงจะสมศักดิ์ศรีกันหน่อย
"THE STAGE Made By Me" เป็นโครงการใหม่จาก REAL ASSET บนทำเลรัชดา-ห้วยขวาง ถือได้ว่าเป็นโครงการน้องของ "THE STAGE Mindscape" ก็ว่าได้ เพราะที่ดินอยู่ถัดจากเฟสแรกนิดเดียวเอง
ไม่ได้ไปแถวห้วยขวางมาพักหนึ่ง กลับไปคราวนี้รู้สึกได้เลยว่ามันใกล้เคียง "เยาวราช เวอร์ชั่น 2" เข้าไปทุกที
ร้านอาหารจีน ร้านนวด และคนจีน มีเยอะมาก!!
แต่ก็อย่างว่าครับ ตอนนี้เปิดประเทศแล้วทั้งไทยทั้งจีน แน่นอนว่าดีมานด์ต่างชาติก็กำลังพุ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ
ที่สำคัญคือโซนรัชดา-ห้วยขวางนี่ก็รู้กันดีว่าพี่จีนเยอะมาก ครั้งก่อนตอนผมแวะไปดู "THE STAGE Mindscape" ยังไม่คึกคักเท่านี้ เพราะร้านรวงใดๆ ยังเปิดให้บริการแบบเต็มร้อยไม่เยอะนัก
วันนี้กลับไปอีกที เหมือนมาเพื่อตอบรับนักท่องเที่ยวโดยแท้ ร้านเยอะ คนแยะ ส่วนการจราจรก็เหมือนทุกที มีรถวิ่งอย่างคึกคักตลอด 5555
อันที่จริงผมคิดว่าตัวนี้เราไม่จำเป็นต้องพูดกันมากเลย เพราะทุกคนต่างรู้ดีในความแข็งแกร่งของศักยภาพทำเลอยู่แล้ว
ยิ่งไปกว่านั้นการที่โซนนี้กลับมาคึกคักอีกครั้ง แถมร้านอาหารน้อยใหญ่มากมายทั้งร้านเก่าร้านใหม่ก็เปิดต้อนรับกัน มันทำให้รู้เลยว่าเฟส 2 ตัวนี้ต้องขายดีตามรอยรุ่นพี่แน่นอน
"THE STAGE Made By Me" จะตั้งขยับจากตัวเดิมไปนิดเดียวคือในซอยประชาราษฎร์บำเพ็ญ 6/1 น่าจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการเร็วๆ นี้เพราะปล่อยภาพตึกออกมาแล้ว เป็นสีขาวสบายตาบนทำเลย่านห้วยขวาง ข้อมูลคร่าวๆ คือจะมีทั้งหมด 454 ยูนิตครับ
ที่ดินโครงการขนาด 2-1-62.1 ไร่ และไทป์ห้องในโครงการจะมี 4 แบบ ตามนี้
- 1 Bedroom ขนาด 26 ตร.ม.
- 1 Bedroom ขนาด 32-34 ตร.ม.
- 1 Bedroom Plus ขนาด 43 ตร.ม.
- 2 Bedroom ขนาด 52 ตร.ม.
และชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า “made by me” เพราะอย่างไหนใครอยากได้สไตล์ไหน ตกแต่งยังไงก็สร้างได้ด้วยตัวเองเลย เค้าจะให้มาในแนว Minimal Timeless เหมาะมากที่จะเอามาปรับเพิ่มให้เข้ากับสไตล์ที่เราต้องการ
น่าสนใจตรงที่พื้นที่ส่วนกลางของโครงการจะมาในรูปแบบของ Multifunctional Space มีมุมนั่งทำงานแบบส่วนตัวและแบบ open สำหรับประชุมกลุ่มให้ แถมยังมี Sky Facilities บนชั้นดาดฟ้า มาพร้อม Panoramic Pool ด้วยพื้นที่กว่า 500 ตร.ม.อีกต่างหาก ผมเองก็สงสัยในใจว่านี่ส่วนกลางคอนโดหรือของโรงแรม
เรื่องการเดินทาง ตัวโครงการใกล้รถไฟฟ้า MRT ห้วยขวางเพียงแค่ 300 เมตรเท่านั้นครับ ถือว่าเดินได้สบาย แต่ถ้ามาจากรถไฟฟ้าคุณจำเป็นต้องข้ามถนนนะ
ปัญหามันอยู่ตรงนี้คือมันไม่มีทางม้าลาย แถมถนนช่วงถนนใหญ่รัชดาภิเษกและแยกห้วยขวางนี่รถเยอะมาก แล่นมาแทบจะตลอดเวลา ใครจะข้ามถนนต้องใจกล้าๆ หน่อย แต่เลนมันไม่ได้กว้างมาก ถือว่าได้อยู่
แต่สำหรับคนใช้รถก็ดีนะ เพราะสามารถเชื่อมต่อถนนรัชดาภิเษก, ซอย 20 มิถุนา, ถนนประชาสงเคราะห์ ที่สำคัญคือยังอยู่ไม่ไกลจากทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์ และทางด่วนศรีรัชด้วย
ถนนรัชดาภิเษกและถนนประชาสงเคราะห์จะเป็นเส้นทางหลักที่ใช้ในการเดินทางครับ สามารถเข้าเมืองไปช่วงอโศก พระราม 9 หรือไปลาดพร้าวก็ได้ ลัดไปเพื่อวิ่งเส้นวิภาวดีรังสิตก็ได้เหมือนกัน แต่แน่นอนว่าในส่วนของการจราจรนั้นต้องทำใจนะบัวผัน เพราะรถหนาแน่นอย่างที่รู้กันดี อิอิ
อ้อ แล้วก็ถนนประชาราษฎร์บำเพ็ญเส้นนี้สามารถใช้เป็นทางลัดเพื่อวิ่งไปออกเส้นประดิษฐ์มนูญธรรมได้นะครับ
ด้านในยังมีรถสองแถวสีแดงวิ่งผ่านแทบจะตลอดเวลา พี่วินก็มีประจำกันเยอะมาก (มากๆๆ) ไล่ตั้งแต่ทางออกรถไฟฟ้าไปจนถึงบริเวณหน้าโครงการเลย นอกจากนี้พี่แท็กหรือพี่ตุ๊กตุ๊กก็มี
อาหารการกินก็อย่าให้ผมพูดเลย ใครชอบอาหารจีนที่นี่เป็นดงอาหารจีนอยู่แล้ว ร้านเก่าร้านใหม่มีเพียบ อย่างฝั่งตรงข้ามนี่ก็น่ากินมากเพราะเป็นร้านชาบูหม่าล่า สีแดงสดสะท้านทรวง เห็นแล้วเผ็ดร้อนขึ้นมาเชียว
เดินไปเรื่อยๆ ก็สามารถเจอร้านอาหารได้ตลอดทางครับ มี 7-11 ให้บริการอยู่ไม่ไกล ใกล้ตลาดห้วยขวาง, ตลาดเมืองไทยภัทร, ตลาดละลายทรัพย์ รัชดาซอย 4, Big C Extra รัชดา, Esplanade รัชดา, The Street รัชดา, เซ็นทรัล พระราม 9, Fortune Town พระราม 9, Show DC, RCA ฯลฯ จะกินอะไรก็ได้ไม่มีหิวโหย
แถมด้านหน้าโครงการ ตรง Sales Gallery โครงการพี่ เค้าจำลองรูปแบบคอนโดให้มาอยู่ในร้านกาแฟด้วย เป็นร้านกาแฟชื่อดังจากนนทบุรีอย่าง "Bottomless" อยากดื่มกาแฟรสดีก็ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกล
เป็นคอนโดใหม่โซนทำเลรัชดา-ห้วยขวางที่มีตัวอย่างความสำเร็จให้ดูก่อนแล้ว
ดังนั้นสายลงทุนคนไหนที่ใหม่มากๆ กับทำเลนี้ก็ไม่ต้องกังวลไปเลย ที่สำคัญราคาเริ่มต้นของเค้ายังไม่เคาะตัวเลขที่แน่นอนออกมา แต่รู้มาว่าเริ่มเพียง 2.xx ล้าน เท่านั้น
ตอนนั้นตัวพี่อย่าง "THE STAGE Mindscape" ขนาดเริ่มต้น 26 ตร.ม. ราคาเริ่มต้น 2.59 ล้าน ผมว่า "THE STAGE Made By Me" ก็ไม่น่าจะหนีกันไปไกลมากครับ
ถ้าตัวเลขประมาณนี้จริง ก็ให้ฟีลทำเลดีแต่ราคาถูกกว่าที่คาดนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ