MRT : สามย่าน / /
02 Mar 2023 14:32
เจ็บช้ำกันมาเท่าไหร่กับการลงทุนคอนโดแล้ว "ติดดอย" นี่เป็นที่มาของชื่อเพจผมเลยนะ 555
ต้องเข้าใจก่อนว่าปัจจัยในการเลือกคอนโดนั้นมีหลายอย่างมาก ข้อพื้นฐานหลัก ๆ ก็ต้องดูราคา-ทำเล-ความอุดมสมบูรณ์ในย่าน ถ้าดูไม่ดีราคาก็ไปต่อไม่ได้
"ไอดีโอ จุฬา-สามย่าน" นี่เป็นอีกโครงการที่ทำเลโคตรดี อยู่ใกล้สยามในระดับที่ว่าถ้าอยากอยู่ใกล้มากกว่านี้ ก็ต้องไปนอนในสยามแล้ว ฮ่า ๆๆๆ
พิกัดเค้าจะอยู่ใกล้ ๆ กับ MRT สามย่านเพียง 400 ม.* เท่านั้น! เป็นระยะที่ผมว่าโอเคนะ เดินไปสามย่านมิตรทาวน์ได้ ใครมองหาคอนโดโซนจุฬานี่ห้ามพลาดเลย
C U NOW! ลองไปดูตึกจริงกันได้เลยที่ไอดีโอ จุฬา-สามย่าน 3-5 มี.ค.นี้ เค้าเปิดจองรอบ Early Bird ก่อนเข้าอยู่จริง พ.ค.นี้ ได้ชมห้องตัวอย่างบนตึกจริงครั้งแรกก่อนใครเลยนะ!
ที่พิเศษก็คือใครที่จองในงาน 1 ห้องนอน จะเริ่ม 5.39 ลบ.* แต่มีทำห้องล็อตพิเศษก่อนโอน ลดเหลือ 4.99 ลบ + ฟรี! ค่าใช้จ่ายวันโอน*
ยังไม่หมด... ยูนิตล็อตพิเศษนี้ เค้าให้ครบทั้งเฟอร์นิเจอร์ เครื่องใช้ไฟฟ้า แถมรับ Promotion Free All* เพิ่มอีกต่อด้วย เรียกได้ว่าซื้อปุ๊บพร้อมอยู่-ปล่อยเช่าได้ทันทีเลย
แต่งานนี้ Appointment Only อย่าลืมนัดก่อนเข้าไป (คลิกที่นี่) กันด้วยล่ะ ใครอยากลงทุนคอนโดไม่ให้ช้ำใจ ที่นี่เป็นอีกตัวเลือกที่ดีเลย ราคาไปต่อได้แบบไม่เกินราคาตลาด 3-5 มี.ค.นี้ ลองไปสำรวจกันดูนะครับ
Tag : PRP | Ananda Development | IDEO Chula – Samyan
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ