MRT : บางพลัด / /
11 Mar 2023 17:22
ขอถามนิดนึงว่า Goal ปีนี้ของทุกคนคืออะไรฮะ? หลายคนอาจจะตั้งเป้าหมายแตกต่างกันไป บางคนอาจจะอยากอัปสกิลพัฒนาตัวเอง ออกกำลังกาย ลดน้ำหนัก หรือบางคนอาจจะตั้งเป้าสอยคอนโดปีนี้ก็เป็นได้ อิอิ
แต่ Goal หนึ่งของผมในปีนี้คือ 'เก็บข้อมูลโร้ดทูคอนโดฝั่งธนฯ ให้หมด'!!
ด้วยความที่เมื่อปีกลาย 'ฝั่งธน' กลายเป็นทำเลที่มีการเปิดตัวคอนโดมากที่สุดในกรุงเทพ ข้อมูลนี้น่าสนใจฮะ ด้วยความที่แต่ก่อนเลย ฝั่งธนแอบเป็นกรุงเทพฝั่ง 'ลูกเมียน้อย' แต่การมาของรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินสามารถกลับมาทำให้ฝั่งธนได้ขึ้นแท่นลูกรักอสังหาทันทีทันใด
ด้วยเส้นทางของรถไฟฟ้าที่ทำการเปิดครบลูปทำให้การไปมาหาสู่กันระหว่างฝั่งพระนครและฝั่งธนง่ายดายยิ่งขึ้น Dev หลายๆ เจ้าไม่ว่าจะเล็ก กลาง ใหญ่ ต่างก็เข้ามาปักหมุดทำเลนี้กันเพียบ จนผมแอบสำรวจทำเลไม่ทัน 5555
วันนี้ขอพาทุกคนเดินเล่น ชิลๆ มาสำรวจอีกหนึ่งโครงการ ที่ปักหมุดใกล้รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงิน สถานีบางพลัด กับโครงการ "Artem บางพลัด-จรัญ79" ที่บอกเลยว่าราคาสตาร์ทน่าสนใจมากเพราะมาในราคาล้านต้นๆ แถมอยู่ไม่ไกลจากสถานีรถไฟฟ้าอีกด้วย งานนี้แอบสปอยว่าใครอยากได้คอนโดห้องแรกในชีวิต อย่าเลื่อนผ่านอันขาด!!
- โครงการอยู่ภายในซอยจรัญสนิทวงศ์ 79 เข้าซอยมาไม่ลึก ในซอยนี้มีความเป็นชุมชนสูง คึกคัก แต่ก็เงียบสงบ
- จากสถานีบางพลัด มายังโครงการอยู่ที่ระยะทางประมาณ 500 เมตร ซึ่งเป็นระยะทางที่สามารถเดินได้แบบสบายๆ เลย แถมเส้นทางจากสถานีมายังโครงการไม่เปลี่ยวอีกด้วย
- ในซอยจรัญสนิทวงศ์ 79 เป็นซอยแคบๆ ไม่มีทางเท้า!! ซึ่งเป็นข้อเสียเลย เพราะว่ารถมอเตอร์ไซต์เยอะมาก มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย ใครมีรถยนต์ขับสวนกันในซอยนี้บอกเลยว่าลำบากแน่นอน!!
- ร้านขายอาหารในซอยเยอะ ทั้งก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง ร้านขายของชำ ร้านขายของเบ็ดเตล็ด ร้านทอง ฯลฯ สมมุติว่าเราเลือกปักหลักอยู่ที่นี่ มั่นใจได้ว่าอาหารการกินไม่ขาดเหลือแน่นอน
- โครงการมีสำนักงานขายแล้ว ซึ่งสำนักงานขายตอนนี้อยู่ติดกับสถานีบางพลัด ปากซอยจรัญฯ 74/1 ซึ่งเป็นคนละที่กับที่ตั้งโครงการนะครับ
- รอบๆ สถานีบางพลัดไม่ค่อยมีร้านรวงอะไรนะ แอบเห็นว่าเป็นอาคารพาณิชย์เสียส่วนใหญ่ มีร้านขายของประปราย สำนักงานอื่นๆ ไม่ค่อยเห็น แต่เด่นๆ จะมีสำนักงานเขตบางพลัดอยู่ตรงนี้ กับเมืองไทยเลสซิ่ง
- สถานีบางพลัดอาจจะไม่ได้เป็น 'สถานีพระเอก' ของฝั่งธนฯ สถานที่สำคัญอื่นๆ มีไม่เยอะมาก แต่ก็ถือว่าเป็นตัวเลือกในการอยู่อาศัยได้ดี สถานีเตาปูน ที่เป็นสถานี Interchange อยู่ถัดไปอีกแค่ 3 สถานีเท่านั้นเอง หรือสถานีสวนจตุจักร ที่สามารถไปเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายสุขุมวิทแค่เพียง 5 สถานี นั่งไปต่อประมาณ 12 นาทีก็ถึงแล้ว
- ใกล้ๆ สถานีบางพลัดจะมีห้างประจำอยู่คือเทสโก้ โลตัส จรัญสนิทวงศ์ แต่ว่าต้องเดินไปอีกสักหน่อยนะ 600 เมตร
- นอกจากรถไฟฟ้าแล้ว รถเมล์และรถกระป๊อ หรือ รถกระป๋อง รอสเตนบายเพียบ วิ่งถี่มากด้วยนะ ซึ่งรถกระป๊อหรือรถกระป๋องนี่จะมีหลักๆ สองเส้นทางคือ คันที่วิ่งจากยันฮีเข้าปิ่นเกล้า ราชพฤกษ์ สายใต้ และ คันที่วิ่งจากยันฮีไปถึงท่าพระ ใกล้หรือไกลแค่ไหนก็ราคาเดียว 8 บาทเท่านั้น
- แม้สถานีบางพลัดไม่ได้โดดเด่นเท่าไหร่ แต่ก็อยู่ติดกับสถานีบางอ้อ ข้อดีของสถานีบางอ้อคือมีโรงพยาบาลยันฮี ตรงยันฮีนี่จะแตกต่างจากสถานีบางพลัดเลย มีความคึกคัก ร้านรวงเยอะ ของกินเพียบ แอบคิดว่าน่าจะเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกในการหาของกินได้ดีสำหรับคนที่อยู่โครงการนี้นะ
- มาดูด้านการเดินทางอีกหน่อยดีกว่า โครงการอยู่ในซอยจรัญฯ 79 ซึ่งถนนจรัญสนิทวงศ์เนี้ย ค่อนข้างยาวเลย สามารถเชื่อมต่อได้หลากหลายเส้นทาง ไม่ว่าจะเป็นแยกบางพลัด (เข้าอนุสาวรีย์ชัยฯ) แยกบรมราชชนนี(เข้าปิ่นเกล้า แยกอรุณอมรินทร์เข้าพระราม 8 และศิริราช) แยกไฟฉาย (เข้าสู่พรานนก-วังหลัง-ศิริราช) เป็นต้น
- ต้องบอกก่อนว่าช่วงสถานีนี้เป็นช่วงปลายของถนนจรัญสนิทวงศ์ละ ข้อดีคือเค้าจะอยู่ใกล้กับสะพานพระราม 7 สามารถขับไปย่านรัชดา ลาดพร้าว และพระราม9 ได้สบายๆ
- หรือขับมุ่งหน้าตรงไปยังแยกบางพลัด เพื่อเข้าไปใช้ถนนราชวิถี ขึ้นสะพานซังฮี้ มุ่งหน้าสู่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิได้ด้วย สะดวกเหมือนกัน
- อีกทั้งพิกัดตรงนี้ใกล้กับทางด่วนพิเศษศรีรัช-วงแหวนรอบนอก ด้วยนะ
- ใกล้มหาวิทยาลัย และโรงเรียนเพียบเลย อาทิ มหาวิทยาลัยสวนดุสิต และ มหาวิทยาลัยสวนสุนันทา, พระจอมเกล้าพระนครเหนือ, ศิริราช, วชิรพยาบาล ฯลฯ
ก็เรียกได้ว่าเป็นอีกโครงการที่แม้ตัวสถานีประจำการจะไม่โดดเด่นพอให้ได้เป็นพระเอก แต่ดีกรีก็ไม่ธรรมดานะ ลองจินตนาการว่าถ้าหากทำงานอยู่แถวหมอชิต พหลฯ แต่ซื้อคอนโดอยู่แถวสถานีบางพลัด ก็สามารถนั่งรถไฟฟ้าไปทำงานได้แบบสบายๆ ไม่ต้องเปลี่ยนขบวนเลย
ข้อมูลราคาจากเว็บไซต์ที่ผมเข้าไปดูอยู่ที่ 1.49 ล้านบาท ราคานี้บอกเลยว่าใครหาคอนโดราคาเบาๆ น่าจะตอบโจทย์พอสมควรเลยฮะ
เอาเป็นว่าใครสนใจ สามารถเข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ คลิก หรือลองเข้าไปที่สำนักงานขายได้เลยครับ บอกเลยว่าทำเล และราคา น่าสนใจไม่ใช่เล่นๆ เลยเนอะ!!
ช
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ