สังเกตกันมั้ยครับ ช่วงไตรมาสที่ 2 และ ไตรมาสที่ 3 ของปี 2565 ผู้ประกอบการอาจจะชะลอการเปิดขายโครงการคอนโดมิเนียมใหม่ แต่พอไตรมาสสุดท้ายของปี 2565 กลับมาเปิดขายโครงการใหม่มากขึ้นอีกครั้ง
ทั้งนี้ก็เพื่อให้สอดคล้องกับกระแสการขยายตัวของภาวะเศรษฐกิจ รวมไปถึงความเชื่อมั่นของคนไทยที่เริ่มกลับมามากขึ้น เมื่อเทียบกับช่วงกลางปี กิจกรรมทางการตลาดรูปแบบต่างๆ กลับมาคึกคักแบบเห็นได้ชัดเจนในช่วงไตรมาสที่ 3 – 4 ผู้ประกอบการหลายรายเร่งเปิดขายโครงการใหม่ในไตรมาสที่ 4
เพราะหลายโครงการเลื่อนการเปิดขายมาตั้งแต่ตอนต้นปีแล้ว แต่เลือกที่จะประชาสัมพันธ์การเปิดขายโครงการแบบในระยะยาว ไม่ได้เร่งปิดการขายในเวลาสั้นๆ แบบก่อนหน้านี้ สำหรับโครงการที่สร้างเสร็จแล้ว และยังมียูนิตเหลือขายอยู่จะเร่งปิดการขายโดยเร็วที่สุด เพื่อที่จะได้กระแสเงินสดเข้ามาหมุนเวียนในบริษัท
ซึ่งแนวโน้มในอนาคตผู้ประกอบการรายใหญ่ยังคงเป็นตัวแปรสำคัญในตลาดคอนโดมิเนียมพื้นที่ที่อยู่ในแนวเส้นทางรถไฟฟ้าที่เปิดให้บริการแล้วได้รับความสนใจมากกว่าพื้นที่อื่นๆโครงการที่มีราคาไม่เกิน 100,000 บาทต่อตารางเมตรจะอยู่ในแนวเส้นทางรถไฟฟ้ารอบนอก
ผู้ประกอบการเลือกที่จะทำการตลาดในระยะยาว มากกว่าการปิดการขายเร็วๆ แบบก่อนหน้านี้ผู้ซื้อบางส่วนเลือกซื้อโครงการที่สร้างเสร็จพร้อมโอนกรรมสิทธิ์เพราะได้ส่วนลดและสิทธิพิเศษมากกว่าในปี 2565 ผู้ประกอบการยังคงให้ความสำคัญกับโครงการคอนโดมิเนียมราคาไม่แพงต่อเนื่องในปี 2566 กำลังซื้อต่างชาติเริ่มกลับมาบ้างแล้ว และน่าจะมากขึ้นในปี 2566 นี้ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ