ใครจะต้านไหวกันล่ะ!! สำหรับทางด้านของ SC ล่าสุดส่งความปังปิดปี 65 ด้วยการทำสถิติสูงสุดทั้งในด้านของยอดขาย รายได้ และกำไรสุทธิ โดยมีรายได้รวม 21,685 ล้านบาท เติบโต 11% (YoY)!!
โดย SC ได้เผยว่าผลประกอบการปี 2565 ที่ผ่านมาบริษัททำผลงานได้ยอดเยี่ยม เติบโตทั้ง ยอดขาย รายได้ และ กำไรสุทธิ โดยปัจจัยความสำเร็จ มาจากการดำเนินงานตามแผนยุทธศาสตร์ Thriving for Good เติบโต เชื่อมต่อ ยั่งยืน มุ่งมั่นในการส่งมอบสินค้าและบริการคุณภาพมาตรฐานสูงเพื่อลูกค้าทุกคน
สำหรับผลการดำเนินงานในปี 2565 บริษัทกวาดยอดขายได้ 24,468 ล้านบาท เติบโต 12% (YoY) และมีรายได้รวม 21,685 ล้านบาท เติบโต 11% (YoY) ซึ่งเป็นรายได้จากการดำเนินงาน 21,583 ล้านบาท แบ่งเป็น รายได้จากการขาย 96% และอีก 4% เป็นรายได้ค่าเช่าและบริการ โดยรายได้หลักจากการขาย 20,654 ล้านบาท เติบโต 11 % (YoY) มาจากรายได้จากโครงการแนวราบ 17,420 ล้านบาท และรายได้จากโครงการแนวสูง 3,234 ล้านบาท บริษัทมียอดขายรอโอน หรือ Backlog รวม 11,125 ล้านบาท และ มีกำไรสุทธิ 2,556 ล้านบาท เติบโต 24% (YoY) คิดเป็นอัตรากำไรสุทธิ 11.8%
โดย ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2565 บริษัทมีสินทรัพย์รวม 57,401 ล้านบาท และหนี้สินรวม 35,692 ล้านบาท อัตราส่วนหนี้สินต่อส่วนทุน (D/E) เท่ากับ 1.64 เท่า และมูลค่าทางบัญชี เท่ากับ 5.14 บาทต่อหุ้น ทั้งนี้ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัทฯ ได้มีมติเห็นชอบให้จ่ายเงินปันผลยอดรวมประจำปี 2565 จากกำไรดังกล่าวในอัตรา 0.25 บาทต่อหุ้น โดยคณะกรรมการบริษัทได้อนุมัติจ่ายเงินปันผลระหว่างกาลในปี 2565 แล้วในอัตรา 0.08 บาทต่อหุ้น และจะเสนอต่อที่ประชุมสามัญผู้ถือหุ้น ให้อนุมัติจ่ายเงินปันผลสำหรับผลประกอบการประจำปี 2565 เพิ่มเติมอีกในอัตราหุ้นละ 0.17 บาทต่อหุ้น โดยกำหนดจ่ายเงินปันผลในวันที่ 18 พฤษภาคม 2566
ทั้งนี้ในปี 66 SC จะมีโครงการเพื่อขายรวมทั้งหมด 76 โครงการ มูลค่าโครงการรวมกว่า 90,000 ล้านบาท ในสัดส่วนแนวราบ 75% และแนวสูง 25%
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ