มันจะมีอยู่คอนโดนึงที่ข่าวคราวเงียบหายไปพักใหญ่จนเกือบลืมไปแล้ว
แต่ไม่รู้ว่าถือฤกษ์ดีช่วงขึ้นปีใหม่หรือเปล่า เพราะตั้งแต่เปิดต้นปีมาจู่ๆ ก็เร่งเครื่องเดินหน้าการก่อสร้างแบบเต็มสตรีมกันไปเลย
คอนโดตัวที่ว่าคือ "Soontareeya Residence" ครับ
ความจริงตัวนี้หยุดสร้างไปพักหนึ่ง แต่เพิ่งจะมาเร่งเครื่องเดินหน้าการก่อสร้างกันเมื่อต้นปีนี่เอง ซึ่งผมบอกเลยนะว่า "Soontareeya Residence" เป็นคอนโดอีกตัวที่อยากเห็นตอนตึกสร้างเสร็จมากๆ
"Soontareeya Residence" เป็นผลงานจากทาง Areeya Property ซึ่งพอเห็นเค้ากลับมาเดินหน้าเร่งก่อสร้างแบบนี้ผมเลยแอบคิดว่าหรือเร็วๆ นี้จะมีข่าวดีที่ตั้งตารอหรือเปล่านะ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงก็ตื่นเต้นมากเลย เพราะไม่ค่อยมีคอนโดเปิดใหม่ใกล้ BTS ราชดำริ มานานแล้ว
พื้นที่ตรงนี้มันสามารถเชื่อมต่อไปยังย่านดังเพลินจิต ชิดลม ต่างๆ ได้ แต่ข้อดีของโซนพื้นที่ BTS ราชดำริ มันอยู่ที่ "ความสงบ" นี่แหละ
ผมว่าเหมาะมากสำหรับคนที่อยากอยู่ใจกลางเมืองแต่ก็อยากได้ความเป็นส่วนตัว ไม่มีเสียงพลุ่กพล่านของผู้คนและรถรา เพราะเมื่อเราได้ลองไปแถวๆ นั้นจะรู้ได้ทันทีว่าเสียงจะค่อนข้างเงียบเมื่อเทียบกับโซนเพลินจิต ชิดลม ที่ห่างออกไปเพียงไม่ไกล
"Soontareeya Residence" เป็นคอนโด Leasehold (สิทธิการเช่า 30 ปี) ที่มีด้วยกันทั้งหมด 56 ชั้น ความสูง 262 เมตร พื้นที่โครงการอยู่ที่ประมาณ 3 ไร่ และมีจำนวนยูนิตพักอาศัยอยู่ที่ 542 ยูนิต
ในส่วนของห้องพักจะมีด้วยกันทั้งหมด 4 แบบครับ
ยูนิตประเภท 2 Bedrooms และยูนิตขนาดใหญ่จะอยู่บนโซนชั้นสูงไล่ตั้งแต่ชั้น 37 ขึ้นไป ยูนิตเพนต์เฮาส์เป็นแบบซิมเพล็กซ์ตั้งอยู่บนชั้น 52-56 มีทั้งหมด 10 เพนต์เฮาส์ โดยมีเพียง 2 ยูนิตต่อชั้น และทุกเพนต์เฮาส์สามารถชมวิวแบบ triple-aspect views ได้ด้วย
ตัวนี้แน่นอนว่าได้เทควิวสวนลุมฯ เต็มๆ แบบจับต้องได้จริง และบางห้องยังสามารถมองเห็นราชกรีฑาสโมสรได้ด้วย เป็นคอนโดที่เหมาะกับการอยู่อาศัยเพื่อผ่อนคลายโดยแท้จริง
ตามข้อมูลเดิมเห็นว่าห้องพักส่วนใหญ่ในโครงการจะเป็นแบบ Fully Fitted ให้เพดานสูง 3 เมตรสำหรับชั้น 3-36 และมีแบบเพดานสูงพิเศษคือ 3.2 เมตรที่ชั้น 37-56
ราคาตามที่เห็นในเว็บไซต์คือเริ่มต้นที่ 7.9 ล้านบาทสำหรับยูนิตแบบ 1 ห้องนอนที่ชั้นล่าง
และผมก็ไม่รู้นะว่าถ้าเปิดตัวอย่างเป็นทางการจะมีขยับเพิ่มขึ้นหรือลดลงหรือเปล่า แต่ถ้าเอาราคาตรงนี้เป็นฐานก็ต้องบอกว่าเป็นราคาเริ่มต้นที่ถูกที่สุดของคอนโดมิเนียมใหม่ใดๆ บนถนนราชดำริเลย
ราคาเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 189,000-256,000 บาท/ตารางเมตร ซึ่งถือว่าต่ำกว่าคอนโดฯ ใหม่ๆ ในย่าน ยิลด์ประมาณ 7.5% นักลงทุนทั้งหลายน่าจะถูมือรอแล้วตอนนี้
และต้องยอมรับว่า "Soontareeya Residence" ตั้งอยู่ในย่านที่พิเศษที่สุดแห่งหนึ่งของกรุงเทพฯ ทั้งติดกับสวนลุมพินี แล้วก็ติดกับถนนสายหลักทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นถนนราชดำริ ถนนวิทยุ เพลินจิต ชิดลม และหลังสวน
บริการขนส่งสาธารณะมีพร้อมให้ครบครันครับ ด้านหน้าโครงการเป็นสถาบันสอนภาษา AUA โฉมใหม่ มีป้ายรถเมล์ให้ทั้งสองฝั่งรวมไปถึงสะพานลอยด้วย
เดินขยับไปอีกหน่อยก็จะเป็นขารถไฟฟ้าแล้ว คร่าวๆ คือห่างจาก BTS ราชดำริ เพียง 200 เมตรเท่านั้น ส่วนใครจะไปใต้ดิน MRT สีลมก็อยู่ห่างไปแค่ราวๆ 900 เมตรเอง
แต่ผมลองเดินดูแล้วพบว่าถ้าใครอยากไป BTS ชิดลม หรือ BTS เพลินจิต ก็สามารถเดินได้สบายนะ
เพราะระยะทางไม่ไกลกันเลย แถมสองข้างทางยังเป็นทางเท้าที่เหมาะแก่การเดิน มีต้นไม้ใหญ่ปลูกเต็มไปหมดทำให้ไม่ร้อน
ยิ่งช่วงเช้าๆ อากาศดีมาก เดินไปทะลุออกแยกราชประสงค์ได้ ขึ้นบันไดตรงหน้าโรงพยาบาลตำรวจไปเดินบน Skywalk ก็ถึงห้างเกษรและเซ็นทรัลเวิร์ดแล้วครับ สุดยอดดด
แม้ด้านซ้ายขวาของโครงการมันจะไม่ได้มีร้านรวงอะไร แต่ต้องบอกว่าห่างไปเพียงเล็กน้อยก็ถึงแหล่งรวมไลฟ์สไตล์ตระกูล Central แล้ว
แถมตรงนั้นยังเป็นแหล่งรวมอาคารสำนักงานระดับไฮเอนด์หลายแห่ง ทั้ง Gaysorn Plaza, Erawan Bangkok, Central Chidlom, Central Embassy และ The Mercury Ville
นอกจากนั้นยังมีพวกโรงแรมห้าดาวอีกเพียบ ทั้ง The Park Hyatt, The Athenee Hotel, Conrad Bangkok, The Okura Prestige, Grand Hyatt Erawan, The St. Regis Bangkok, Anantara Siam, Renaissance Bangkok Ratchaprasong, InterContinental Bangkok, Centara Grand at Central World โอ๊ย เยอะไปหมด
โรงเรียนดัง โรงพยาบาลชั้นนำก็ตรึม ทั้งมาแตร์เดอี, เตรียมอุดม, สาธิต มศว.ปทุมวันฯ, สาธิตจุฬาฯ, จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์, โรงพยาบาลตำรวจ, โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย และ BNH
แต่ที่ไม่พูดถึงไม่ได้คือการมาถึงของ landmark projects รอบๆ ด้านที่ก็น่าจะได้ฤกษ์เสร็จในเวลาไล่เลี่ยกันกับโครงการคือ One Bangkok และ Dusit Central Park ครับ
เราต่างรู้กันอยู่แล้วล่ะว่าอภิมหึมามหาโปรเจ็คต์นี้สร้างเสร็จเมื่อไหร่ ราคาที่ดินจะต้องขยับเพิ่มสูงขึ้นกว่าเดิมแบบพุ่งพรวดแน่ๆ
เพราะอย่างนั้นการมาถึงของ "Soontareeya Residence" น่าจะยิ่งใหญ่สะเทือน Ratchadamri’s Skyline ได้ไม่ยาก ผมนี่อดใจรอดูวันนั้นไม่ไหวแล้วเนี่ย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ