บอกตามตรงว่า ‘ตกใจ’ กับยอดขาย 90% ของ ‘The Origin Plug&Play รามอินทรา’ และเป็นของ 6 ตึกที่ยังสร้างไม่เสร็จด้วยนะ ซึ่งนับว่าหายอดขายแบบนี้ได้ยากแล้วในยุคนี้
ที่บอกว่า ‘รามอินทรา’ ปีนี้น่าจะเดือด ‘พี่อัศวิน’ เค้ามาก่อนกาล ตักเค้กไปก่อนแล้ว มาตอนทะเลยังสีน้ำเงิน ต้องบอกว่า demand โซนรามอินทรา ยังมีอีกเยอะมาก
และส่วนหนึ่งก็เพราะ ‘รถไฟฟ้าสายสีชมพู’ ที่กำลังจะเดินปีนี้ด้วยแหละ และตรงหน้า ‘The Origin’ ก็มี ‘สถานีรามอินทรา กม.9’ มาเกย และเป็นสถานีที่จะเปิดปีนี้ด้วย จากตรงนี้ไม่กี่สถานีก็ไปเชื่อมกับสายสีเขียวที่วงเวียนบางเขน และเพียง 1 สถานีก็ถึง ‘แฟชั่น ไอส์แลนด์’ ดีจริงๆ
6 อาคาร กับ 679 ยูนิต จึงไม่เยอะเลยสำหรับโซนนี้ นับจริงๆคือ 7-8 ห้อง/ชั้น คือมัน PRIVATE มากเป็น Duo Space ประมาณ 70% และ Simplex 30% แถมมี คอนโดที่เลี้ยงสัตว์ได้ 1 อาคารรวมอยู่ด้วย
Duo Space ขายดี แบบใกล้หมด เพราะเป็นห้อง 2 ชั้น ฟังก์ชั่นห้องกับความสูงของห้อง 4.2ม. แต่ผมจะบอกว่า Simplex น่าสนใจมากก! เพราะเพดานสูง 2.9 เมตร! อย่างกับคอนโดใจกลางเมืองเลย ตอนเดินเข้าไปดูห้องตัวอย่างแล้วชอบมาก! ดูใหญ่กว่าขนาดจริง 25.5 ตร.ม. แถมราคาดีเลย 2.49 ลบ. ขายแบบ fully fitted ที่ค่อนไปเกือบจะเป็น fully furnished อยู่ละ (ให้พวกตู้ build-in, ฐานรองเตียง, ชั้นวางทีวี มาด้วยนะ) แอร์ก็ 2 ตัว มีฉากกั้นให้ด้วย … คือ แต่งเพิ่มไม่เยอะแล้วล่ะ
ขนาดแวะมาดูกลางวันวันพุธ ยังมีคนมาดูเรื่อยๆ ส่วนใหญ่เป็นคนแถวนี้แหละ อายุไม่เยอะ new gen
อย่างว่าแหละ โครงการมีความทันสมัย ใกล้รถไฟฟ้า แถมเลี้ยงน้อนหมาได้ ราคาก็ไม่แพง
ทางด่วนก็ใกล้ ทั้งวงแหวนฯ ทั้งด่วนรามอินทรา-เอกมัย
ผมบอกน้อง Sale ว่า “ดีใจด้วย Sold out ก่อนตึกเสร็จแน่นอน”
“สาธุ” น้องๆ รับพร
แต่ไม่ต้องรอพรจากผมหรอก เดี๋ยวก็หมด เชื่อได้เลย!
#TheOriginPlugandPlayRamintra #คอนโดติดดอย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ